Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแมว แมว ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 2318 ครั้ง)
Un-know ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/04/11, [23:08:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องยาวหน่อยครับถ้าขี้เกียจอ่านยาวๆ  ให้อ่านใจความสำคัญที่ตัวหนังสือสีน้ำเงินได้เลยครับ

นานมาแล้วที่บ้านผมมีแมวจรจัดแอบเข้ามานอนเล่นหลายตัว ผมเป็นคนรักแมวอยู่แล้วเลยไม่เคยไล่พวกมันเลย
และมีแมวตัวนึงที่ไม่กลัวผม ผมเรียกมันก็เข้ามาหา ผมก็เอาข้าวให้กิน คราวนี้มันไม่ไปไหนเลย ผมเลยเลี้ยง
แบบถาวรเลย มีตัวนี้ตัวเดียวที่อยู่กับผม ส่วนตัวอื่นๆ หนีไปกันหมดแล้ว ผมเลยเลี้ยงตัวนี้อย่างเป็นทางการ

เกริ่นจบแล้ว เข้าเรื่องครับ
เจ้าแมวตัวที่ว่า ที่ผมเลี้ยงไว้เป็นตัวผู้ผมเลยไม่ห่วงว่ามันจะมีลูกเต็มบ้านผม แต่แล้วไม่นานมานี้ผมเห็น
แมวตัวนึงเดาว่าเป็นตัวเมียมาอยู่ด้วย แฟนเจ้าตัวที่ผมเลี้ยงแน่เลย แต่เจ้าตัวเมียตัวนี้มันกลัวผมไม่กล้าให้ผมจับ
และทุกวันนี้ตัวเมียที่ว่านี้ได้ออกลูกที่บ้านผมแล้ว ตั้งแต่เมื่อไรไม่รู้จนตอนนี้ลูกแมววิ่งไ้ด้คล่องแล้ว เวลาเห็นผม
มันจะพาลูกวิ่งเข้าไปใต้ท้องรถยนต์ แล้วก็หายเงียบไปเลย วันหลังผมลองก้มดูใต้รถ ปรากฏว่าเจ้าตัวเมียพาลูก
ปีนขึ้นไปนอนในห้องเครื่องรถยนต์

ปัญหาที่ผมจะขอความช่วยเหลือคือ ทำยังไงหรือใช้อะไรถึงจะทำให้ แมวไม่เข้าไปนอนในห้องเครื่องรถยนต์ได้ครับ  ซึ่งปกติผมใช้แต่มอไซค์ รถยนใช้ประมาณเดือนละ 2-3 ครั้ง เลยกลายเป็นว่าจอดให้แมวเข้าไปนอน จะมีปัญหาตอนก่อนจะใช้รถยนต์ ต้องเปิดฝากระโปรงไล่ลูกแมวออกก่อนทุกครั้ง

ถ้าแมวตัวเมียที่ว่านี้ไม่กลัวผมและไม่พาลูกๆ ไปอยู่ในห้องเครื่องรถผมแต่ออกมาอยู่ข้างนอกดีๆ ผมก็จะเลี้ยงหมดทุกตัวนั่นแหละครับ แต่ปัญหาคือมันกลัวผม และชอบซ่อนแบบนี้ผมลำบาก จะใช้รถทีต้องคอยไล่แมว
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/04/11, [23:23:19] »

หาที่นอนใหม่ให้มัน แล้วย้ายมันไปนอน  เอาข้าวให้กินตรงนั้น  ให้เค้ารู้ว่าเป็นที่ของเค้าดูสิคะ
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/04/11, [23:23:53] »

อย่าลืมพาไปฉีดยาด้วยนะคะ
Un-know ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/04/11, [02:54:44] »

เอ่อ...แบบว่า...ตามที่เขียนไว้ด้านบนเลยครับ แมวตัวเมียนี้มันกลัวผม แค่เห็นก็วิ่งหนีแล้วครับ ส่วนลูกแมวที่เกิดใหม่ก็กลัวผมเหมือนกัน คงทำตามคำแนะนำยากครับ

อันดับแรกต้องทำให้มันเลิกเข้าไปในห้องเครื่องรถก่อนครับ ผมไม่รู้ว่าแมวเกลียดอะไร จะได้เอาไปไว้ใกล้ๆรถแมวจะได้ไม่กล้าเข้าใกล้ หลังจากนั้นค่อยทำให้แมวคุ้นกับผมทีหลัง
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/04/11, [03:16:02] »

ประทับใจครับ ตุณรักเเมวมากๆถึงเเม้ว่าจะเป็นแมวจรจัดก็ตาม ผมก็เช่นกันครับ
อย่างเเรกเลยคือทำอย่างไรไม่ให้เเมวไปนอนในห้องเครื่อง    กลิ่นครับ เอาน้ำหอมฉุนๆไปฉีดแมวก็ไม่อยากไปนอนเเล้ว ทีนี้เราจัดหาที่นอนให้เค้า
เเล้วหาอาหารให้เค้า ให้อาหารเเมวที่เราเลี้ยง เเล้วก็ให้เมียกะลูกมันเห็นด้วยเวลาเราให้อาหารบ่อยๆครับ เวลาให้พยายามทำตัวต่ำๆ อย่ายื่นสูง
ไม่มีเเมวกล้าเข้าใกล้นเเน่ อยุ่ต่ำๆ หมอบๆ เอาแมวเราเข้ามาป้อนใกล้ๆให้เห็น สลับกับยื่นนิ้วให้เเมวเรามาดม การทำให้เเมวที่ไม่คุ้นกับคนไว้ใจเรา้เป็นเรื่องยากครับ
ถึงจะโยนอาหารไว้แมวก็ไม่เข้ามาจะจ้องมองเราเเบบดูท่าที ให้อาหารเเล้วเราก็หลบไป ทำบ่อยๆจนกว่าแมวจะไว้ใจครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์