Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสีของเดส  (อ่าน 846 ครั้ง)
Smurfy Cray !! ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 02/06/11, [20:34:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากจะรู้ว่า ถ้าเราเลี้ยงเดส ในสถาพแวดล้อมเดิมๆๆ
หินสีเดิมๆๆๆ
อุปกรณ์เดิมๆ
แล้วเดสมันสีฟ้าอยู่ตลอด
แล้วมาวันนึงลอกคราบแล้วสีน้ำตาล
มันมีโอกาส เกิดขึ้นไหมครับ
เพราะว่า.............
ผมเลี้ยงเดสฟ้าตลอดๆๆๆ
หินสีขาวตลอด
สภาพอุปกรณ์ตลอด
แต่วันนี้ เค้าลอกคราบตอนเช้า
แล้วตอนเย็นกลับมาดู
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก้ามระเบิดแล้ว
แต่ที่งงก็คือ  [งง]
เค้ากลายเป็นสีน้ำตาลไปเฉยเลย
ผมเลยงง [งง]
ว่ามันเกิดไรขึ้นๆ
lucifer25 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/11, [21:04:40] »

มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ ทั้งสภาพแวดล้อม อาหารการกิน อากาศ รวมไปถึงพ่อแม่พันธุ์ด้วยครับ
ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/11, [21:55:37] »

ฟ้าเป็นน้ำตาลไม่เคย เคยเเต่น้ำตาลเป็นฟ้า
JO Destructor ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/06/11, [23:51:16] »

อยากจะรู้ว่า ถ้าเราเลี้ยงเดส ในสถาพแวดล้อมเดิมๆๆ
หินสีเดิมๆๆๆ
อุปกรณ์เดิมๆ
แล้วเดสมันสีฟ้าอยู่ตลอด
แล้วมาวันนึงลอกคราบแล้วสีน้ำตาล
มันมีโอกาส เกิดขึ้นไหมครับ
เพราะว่า.............
ผมเลี้ยงเดสฟ้าตลอดๆๆๆ
หินสีขาวตลอด
สภาพอุปกรณ์ตลอด
แต่วันนี้ เค้าลอกคราบตอนเช้า
แล้วตอนเย็นกลับมาดู
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก้ามระเบิดแล้ว
แต่ที่งงก็คือ  [งง]
เค้ากลายเป็นสีน้ำตาลไปเฉยเลย
ผมเลยงง [งง]
ว่ามันเกิดไรขึ้นๆ
ไม่ต้อง [งง] ปกติ [on_026]
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/06/11, [00:52:05] »

ไม่ต้อง [งง] ปกติ [on_026]

lau02 lau02 lau02 ปกติอะไรเฮีย จากฟ้ามาน้ำตาล แสดงว่า.....ขาดแคลเซียมรึเปล่าหว่า  hide2 hide2 hide2
Wattano ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/06/11, [00:53:44] »

ขอผมเคยเจอฟ้าเป็นน้ำตาล เพราะให้ทานหนอนแดงเก่าเก็บครับ
ตอนแรกไม่รู้ สังเกตว่าหนอนแดงอยู่ในตู้เน่า ลอยขึ้นมาเหมือนเขาไม่กินละ

พอลอกคราบน้ำตาลเลยครับ ผมเลยงดอาหารสด ให้แต่อาหารเม็ดครับ พอเค้าลอกคราบก็เป็นเทาฟ้าครับ
Smurfy Cray !! ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/06/11, [06:27:13] »

ผมให้อาหารเม็ดอย่างเดียวเลยครับ
แต่มีครั้งนึงเคยไห้หนอนแดงแล้วสีเค้าน้ำตาล
ตั้งแต่นั้นมาก็เลยหยุดให้หนอนแดงแช่เเข็ง
แงๆ

กลายเป็นสีน้ำตาลแล้ววววววว
Wattano ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/06/11, [09:25:26] »

lau02 lau02 lau02 ปกติอะไรเฮีย จากฟ้ามาน้ำตาล แสดงว่า.....ขาดแคลเซียมรึเปล่าหว่า  hide2 hide2 hide2
ปริมาณแคลเซียมในน้ำมีผลต่อสีด้วยหรอครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์