Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่องกรองแขวน(นอก)พิสดาร Up-Aqua External 120  (อ่าน 57180 ครั้ง)
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 26/02/11, [19:18:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ร้านอาหลาน จตุจักร ลดเหลือ 950 อ่ะ
ปริมาตรถังกรองวัดแล้ว 1.4 ลิตรครับ สามารถใส่วัสดุกรอง(ไม่รวมถาดบนสุดซึงเป็นที่อยู่ของท่อปั๊ม) ประมาณ 1000 c.c. ผมใช้กับตู้เลี้ยงปลาเล็ก น้ำจืดเหม็นคาวดี  ไม่มีต้นไม้น้ำเพราะมันกินเรียบ ตู้ขนาด 45 ซ.ม. ทดลองใส่วัสดุกรองตามหลักการครับ
- ถาดบนสุดไม่ใส่อะไรเลยเป็นที่อยู่ของท่อปั๊ม จะออกแบบให้มีบ่ายื่นจากกรอบนอกกันน้ำย้อนขึ้นด้านข้าง เพราะต้องบังคับให้ผ่านท่อจากด้านล่างขึ้นเท่านั้น เป็นลักษณะกรองจากบนลงล่าง แล้วดูดน้ำผ่านท่อขึ้นข่างบน
- ชั้นถัดมาใส่ใยกรองหยาบสีดำหนาๆที่ให้มา แล้วรองด้วยฟองน้ำตัดจากที่รองรีดผ้าแฟนที่ไม่ใช้แล้ว มันบางๆดี เอาไว้กักักวัสดุที่เล็กลง
- ชั้นถัดมาใส่เซรามิคของ power house ชนิด 800 ตรมต่อลิตร สำหรับน้ำอ่อนของร้าน webmaster ครับ
- ชั้นต่อมาเป็นใยละเอียดของ UP ที่ให้มาสีขาวแบบบางดักตะกอน ปูบน อีฮามสับสเตรดโปร
- ชั้นสุดท้ายเป็นอีฮามสับสเตรดโปรโดยรองดานล่างด้วยใยกรองละเอียดบางๆสีขาวของJuwel aquarium
- แล้วต่อมา ช่องล่างสุด เป็นช่องว่างมีระยะสูงประมาณ 1 ซ.ม. ลอง ใส่ถ่านอีฮามแบบแท่งดินสอ แล้วโมทางน้ำออกโดนใช้เศษมุ้งลวดไนล่อนสีดำแปะด้วยกาวร้อนด้านล่างถาดสุดท้ายทั้งถาด (ราคาไม่แพงจึงกล้าโมครับ)เพื่อป้องกันถ่านทะลักขึ้นสู่ปั๊ม โดยด้านล่างทางท่อออกแปะ 2 ชั้นไขว้กัน ซึ่งน้ำจะกรองจากล่างแล้วดันผ่านท่อขึ้นข้างบน หรือจะโมดิฟาย อยากจะใส่ไส้กรองในท่อที่เป็นใยแก้วก็ได้ครับ ควรอัดไม่แน่นนัก เพราะลองยัดถ่านใส่ท่อแล้วน้ำดูดไม่ขึ้น เลยต้องใส่ด้านล่างแทน ผลการทดสอบแล้วแกะดูเป็นระยะเวลา 2 วัน ผลใช้ได้ดีครับ มีเศษขยะที่กรองได้ตามลำดับ ส่วน Bio substrate ทั้ง 3 ชั้น ไม่พบการอุดตันของวัสดุขยะ ถ่านไม่ทะลัก อุณหภูมิน้ำไม่เพิ่ม แต่ข้อเสียต้องระวังการแกะแต่ละชั้น ใช้แรงมากในการบีบถาด  วัสดุกรองเสียพื้นที่เล็กน้อยกับท่อน้ำขึ้น และหากจะโมใส่ใยกรองต้องตัดให้ได้ขนาดตามรูปทรงถาด  เนื้องานพอใช้ สมราคาใต้หวัน  ข้อดี ราคาไม่แพง ทำงานเงียบ น้ำปรับแรงเบาได้ ลูกเล่นมากกับอุปกรณ์แปลกๆที่ให้มา ตั้งพื้นข้างตู้หรือแขวนได้ รูปทรงเหลี่ยมรับกับตู้  เหมาะกับผู้เริ่มต้นและชอบทดลอง น้ำไม่รั่วครับ ในช่วงที่ทดสอบ

ตามนั้น ครับ 950 ร้านพี่กบ
pinpong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 26/02/11, [21:05:35] »

* 111.jpg (83.97 KB, 800x600 - ดู 8891 ครั้ง.)

ตู้ 45 ซ.ม. ครับติดแล้วเป้นทำนองนี้
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #32 เมื่อ: 27/02/11, [12:39:32] »

คุณ pinpong ข้อมูลละเอียดมากอ่ะ  [โฮกกก!]

ราคาที่ผมลงไว้เป็นราคาเก่าของเมื่อปลายปีที่แล้วนะครับ ตอนนี้ราคาลงมาอยู่ที่ 950 แล้ว

ทำให้น่าโดนอย่างมาก [โฮกกก!]

หลังการใช้มากว่า 1 อาทิตย์ ยิ่งประทับใจกับความเรียบร้อยของท่อและความสวยงามในการออกแบบ ตู้ดูรกน้อยลงเยอะทีเดียว น้ำแรงสะใจ ปลาหัวหมุนติ้วๆๆ

ลองแกะกรองมาดูเหมือนกัน และยังคงหงุดหงิดกับความลำบากในการถอดถาดกรองเหมือนเดิม
เลยถอดแค่ชั้นที่ใส่ใยละเอียดออกมาแกว่งๆน้ำ (จัดตู้ใหม่ มันดูดเศษใบไม้เข้าไปเยอะน่ะ)
เวลาล้างคราวหน้ากะว่าถอดแค่ชั้นเดียวนี่แหละ ที่เหลือเอาน้ำเทๆเขย่าๆพอ

และเวลาเดินกรองมันไม่มีตัวช่วยมาให้เลยจริงๆ ต้องเติมน้ำไปให้เต็มปริ่มสวยงาม
juniji ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 01/03/11, [19:57:30] »

ซื้อมาลองแล้ว ตัวใหญ่ผิดกับที่คิดไว้หน่อย แต่ก็ดีครับ น้ำแรงอย่างที่พี่บังบอก  เน้น ว่าแรงจริงๆ โคตรอะ 

จริงๆ สงสัยว่าถ้าเราไม่เอาปิ่นโตไว้แล้วใส่แต่วัสดุกรองอย่างเดียวจะได้หรือไม่ครับ
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 02/03/11, [20:51:07] »

--------ถ้าไม่ใช้ปิ่นโตน่าจะไม่เกิดการกรองครับ เพราะน้ำที่ถูกดูดเข้าด้านหนึ่ง จะถูกดูดออกทันทีอีกด้านหนึ่ง เพราะอยู่ในระนาบเดียวกัน เพราะไม่มีอะไรบังคับให้น้ำลงไปข้างล่างของชั้นกรอง  แต่อาจมีน้ำบางส่วนลงไปปนกับวัสดุกรองด้านล่างเป้นลักษณะ turbulence flow เจ้าปิ่นโตเป็นตัวบังคับให้เกิดการกรองลงล่างแล้วดูดผ่านท่อที่ซ้อนกันขึ้นไปครับ
   --------- มีทางหนึ่งที่อาจเป็นไปได้ คือหาท่อที่พอดีกับช่องมอเตอร์ แล้วอุดด้วยใยกรองบางๆ หรือตะแกรง (โมเอาเองนะครับ)ที่ปลาย เช่นมุ้งลวดพลาสติก โดยต่อให้ท่อกับช่องมอเตอร์ใบพัดลงไปล่างสุด ห่างสัก 1 ซ.ม.จากก้นถัง จากนั้นก็อัดวัสดุกรองตามใจชอบ ระบบจะถูกบังคับให้กรองจากบนลงล่าง แล้วถูกบังคับให้ย้อนกลับด้านบนโดยท่อที่โมครับ (เช่นท่อร้อยสายไฟสีเทาพลาสติกตามร้านวัสดุก่อสร้าง ) คงต้องทดสอบดูครับ ซึ่งงานนี้จะช่วยให้สามารถใส่วัสดุกรองได้มากขึ้น..เล็กน้อย
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 02/03/11, [21:18:59] »

---และก็มีอีกทางคือหาท่อต่อน้ำขาเข้าให้มันลงไปถึงล่างสุดของถังกรองหากสัก 1 ซ.ม. จากก้นถัง จากนัเนอัดสัสดุกรองตามใจชอบ...แล้วด้านบนสุดของถังกรองที่ติดกับใบพัดน้ำขาออกก็หาวัสดุ เช่น ใยแก้ว หรือตาข่าย/ตะแกรง กันสิ่งแปลกปลอมเข้ามอเตอร์ตอนมันดูดน้ำออก ลักษณะนี้น้ำจะถูกบังคับโดยท่อขาเข้าให้น้ำลงด้านล่างแล้วถูกดันผ่านวัสดุกรองขึ้นด้านบนครับ ...เท่าที่คิดได้ตอนนี้มีเท่านี้ครับ
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 02/03/11, [22:19:55] »

---คิดได้อีกวิธี โดยเป็นการเลียนแบบกรองนอกขนาดเล็กของ Resun หรือ BOYU ครับ เริ่มจากหาวัสดุพลาสติกเช่น อะคริลิค หรือ ปกแฟ้มพลาสติกแบบหนา  ตัดให้พอดีกั้นถังกรองเป็นสองส่วนด้านซ้ายและขวา โดยด้านล่างบากให้น้ำผ่านได้   น้ำจะถูกดูดเข้าด้านบนแล้วผ่านวัสดุกรองจากบนลงล่าง จากนั้นจะผ่านช่องที่บากด้านล่างผ่านวัสดุกรองขึ้นด้านบนไปยังใบพัดดูดน้ำออกครับ วิธีนี้การ flow ของน้ำจะเป็นรูปตัว U ซึ่งระยะทางกรองจะยาวกว่าใส่ปิ่นโตครับ และไม่ต้องหาท่อมาโมต่อแต่ประการใดอ่ะ
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 04/03/11, [00:53:55] »

โอว ผมแค่คิดเล่นๆ  ขอบคุณมากครับ สำหรับหลากหลายวิธี  แจ่มหลายเด้อ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #38 เมื่อ: 04/03/11, [09:37:13] »

ราคา 950 นี่ก็น่าโดนดีครับ อืมมมม
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 06/03/11, [22:45:42] »

น่าลองกับพวกนาโน    [เจ๋ง]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 07/03/11, [17:01:18] »

ถอยมาแล้ว 950 แต่ยังหามีเดียดีๆใส่ไม่ได้เลย  [on_007] ใครมีมีเดียดีๆ กด ph ไม่ให้สูงแนะนำบ้างครับ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #41 เมื่อ: 23/03/11, [01:21:53] »

ราคานี้น่าโดนแฮะ ถูกลงเยอะเลย
~LagooN~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 23/04/11, [23:33:37] »

ตกลงว่ากรองนี้ราคาเหลือแค่ 950 บาทแล้วเหรอครับเนี่ย??
ถ้าเป็นงั้นก็น่าจัดซักเครื่องนะครับ [on_018]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 24/04/11, [21:42:44] »

ตกลงว่ากรองนี้ราคาเหลือแค่ 950 บาทแล้วเหรอครับเนี่ย??
ถ้าเป็นงั้นก็น่าจัดซักเครื่องนะครับ [on_018]

ใช่ครับ
PenThai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 01/06/11, [02:22:28] »

พึ่งไปดอยมาตัวนึง  emb01

จะเรียงมีเดียกับใยกรองยังไงดีครับจากบนลงล่าง

ผมเอาใยกรองละเอียดใว้บนสุด ชั้น2-3ใส่มีเดีย ชั้นล่างสุดใส่ใยกราบหยาบ เรียงแบบนี้ได้รึเปล่าครับ [งง]

ต้องเอาแบบหยาบไว้บนสุดครับ
ป้อมฟุ้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 14/07/11, [15:04:11] »

ใช้ได้กับตู้เท่าไรถึงจะเหมาะสมครับ
BiggiE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #46 เมื่อ: 16/07/11, [23:50:28] »

ตู้ผม 50 ซม. ผมว่ามานเหมาะมากๆเลยคับ เคยใส่ 3336 ATMAN แรงเกิ้น.......
ตัวนี้ให้ Outflow มาเป็นปากเป็ดมาด้วย (ปากแตรแบๆน) ความแรงกำลังดี ชอบๆๆ [on_055]
ขนาดไม่เล็กเกินไป เหมือนกรองแขวน
ไม่ใหญ่เท่ากรองนอก พอดีๆน้ะ ซื้อเลยๆ 950 ร้านพี่กบ!! ร้านอื่นต้องต่อราคา  [on_009]
ป้อมฟุ้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 17/07/11, [01:16:33] »

ตู้ผม 50 ซม. ผมว่ามานเหมาะมากๆเลยคับ เคยใส่ 3336 ATMAN แรงเกิ้น.......
ตัวนี้ให้ Outflow มาเป็นปากเป็ดมาด้วย (ปากแตรแบๆน) ความแรงกำลังดี ชอบๆๆ [on_055]
ขนาดไม่เล็กเกินไป เหมือนกรองแขวน
ไม่ใหญ่เท่ากรองนอก พอดีๆน้ะ ซื้อเลยๆ 950 ร้านพี่กบ!! ร้านอื่นต้องต่อราคา  [on_009]

ราคาไม่แรงน่ะครับ สู้ได้อยู่  คุณภาพคุ้มราคาป่าวครับ  [งง]
moohamzaaa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 21/07/11, [12:44:09] »

ต่างจังหวัดหาซื้อได้ที่ไหนครับ มีเดียด้วยนะครับ อยู่ลำพูนไม่รู้ที่ซื้อ ช่วยๆ หน่อยนะครับ

หรือว่าสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/11, [21:13:42] โดย moohamzaaa »
TMosaic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 29/07/11, [01:08:35] »

ราคาเท่าไหร่ครับ เสียงดังหรือเปล่าแล้วก็ประกอบยากไม๊เหอๆอยากทราบราคาทั้ง2ตัวใครรู้หรือเจ้าของกระทู้PMมาก็ได้
b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 20/08/11, [14:57:16] »

โดนมาสดๆร้อนๆครับ ตัวนี้ ล็อคของปิ่นโตแกะง่ายมากครับ ถ้าจับทางถูก กดเบาๆก็หลุดออกมาเลยครับแกะทีละข้าง ใช้เล็บมือนึงกดด้านบนของสลักถ้ายังแน่นไม่หลุด ก็อีกมือนึงช่วยกดด้านล่างของสลักออกแรงดึงเบา เดี๋ยวหลุดเอง ลองแกะครั้งแรกรู้สึกแกะยาก พอลูบๆคลำๆไป เดี๋ยวเจอวิธีแกะเอง ^ ^

จะบอกว่า ตู้ควรสูงอย่างน้อยซัก 35 เซน หรือซัก 30เซนน่าจะพอทน รองพื้นตรงท่อต่ำหน่อยพอได้  ตู้ผมสูงแค่ 24 ยังไม่ทันรองพื้นก็แทบจะชนก้นตู้แล้วครับ  ยิ่งถ้าเลย์เอาท์ข้างหลังสูงล่ะก็ หาหินมากันท่อไว้ได้เลย มุดดิน แหงมๆ  ้hahaha

ผมใส่หัวแบนๆแล้วเปิดให้ดูดอากาศพ่นลมออกมาด้วย พ่นใส่ ท่อ in เพื่อลดแรงน้ำ ซึ่งก็ปรับวาวล์วไว้เบาพอควรแล้ว ให้เบาลงไปอีก ฟองเล็กๆเท่าฟองคาร์บอนจากดิฟแก้ว เผลอๆดูๆไปฟองน่าจะเล็กกว่าอีกนะครับ ที่ปลิวๆอยู่ ปลิวทั่วตู้เลย มองทีแรกนึกว่าตะกอนน้ำ เพ่งดีๆถึงได้รู้ว่าเป็นฟองอากาศ

ทำงานเงิยบสนิทจริง ไม่สั่นจริง  ไม่เสียแรงที่เปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ แม้จะท่อยาวไปนิดสำหรับตู้ผมก็ตาม  

[on_055] ฝีมือ up aqua external 120 เค้า ฟุ้งทั้งตู้เลย อิอิ ปั๊มลมซื้อไว้เก็บเข้าตู้ไปแล้ว  ้hahaha
<a href="http://www.youtube.com/v/GmnyiLH9FRY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/GmnyiLH9FRY</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/11, [18:38:28] โดย b11 »
rokejits ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #51 เมื่อ: 30/08/11, [19:26:31] »

สอยมาแล้วเหมือนกัน ที่ร้านพี่กบกำลังตามหาตัวพ่วงอยู่ cryingrun
anurak3522 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 03/11/11, [16:11:14] »

ผมซื้อมาใช้กะตู้ 16 นิ้ว....สุดยอดมากกกก...น้ำใสไร้สิวฝ้า...เลิกคิดใช้กรองแขวนไปเลยทีเดียว....
mendietai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #53 เมื่อ: 03/11/11, [16:46:09] »

[เอ๊ะ!!!] อย่างงี้ต้องจัดมาลองซัก 1 ชุด   ร้านปราณี สนามหลวง 2 มีป่าวครับ น้ำลดจะไปถอย [on_055] [on_055] ตอนนี้จมบาดาลอยู่ ต้องคอยเข้าไปบ้านเอาอาหารกับอ๊อกซิเจน ผงไปใส่ตู้  asspain asspain
pipeqiq ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 18/12/11, [20:39:53] »

ผมสงสัยนิดนึงครับ ตรงที่เอาไว้พ่ออากาศหน่ะ ถ้าผมเอาสายคาร์บอนยีสต์ มาเสียบแทนอะ มันจะส่งผลยังไง เช่นมันจะทำให้คาร์บอนไดอ็อกไซต์แตกตัวในน้ำได้ดีกว่าหัวทรายแบบละเอียด หรือหัวดิฟ หรือหัวไม้ไผ่หรือป่าวครับ หรือมันจะส่งผลต่อขวดคาร์บอนยีสต์หรือป่าว เพราะเหมือนมันจะพยายามดูดอากาศหรือป่าวหัวนี้อาจจะเกิดการดูดอากาศในขวดคาร์บอนยีสต์ มันจะส่งผลยังไงหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #55 เมื่อ: 18/12/11, [21:37:46] »

ผมสงสัยนิดนึงครับ ตรงที่เอาไว้พ่ออากาศหน่ะ ถ้าผมเอาสายคาร์บอนยีสต์ มาเสียบแทนอะ มันจะส่งผลยังไง เช่นมันจะทำให้คาร์บอนไดอ็อกไซต์แตกตัวในน้ำได้ดีกว่าหัวทรายแบบละเอียด หรือหัวดิฟ หรือหัวไม้ไผ่หรือป่าวครับ หรือมันจะส่งผลต่อขวดคาร์บอนยีสต์หรือป่าว เพราะเหมือนมันจะพยายามดูดอากาศหรือป่าวหัวนี้อาจจะเกิดการดูดอากาศในขวดคาร์บอนยีสต์ มันจะส่งผลยังไงหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

ก็ใช้ได้ครับ ละลายเหมือนกัน แต่อาจจะแพ้หัวดิฟที่ฟองออกได้ละเอียดๆจริงๆนิดหน่อย
(หัวดิฟแต่ละรุ่นจะต้องการแรงดันที่สามารถผลิตฟองก๊าซได้ละเอียดที่สุดไม่เท่ากัน เปิดมากไปบางทีได้ฟองหยาบ เปิดน้อยไปก็อาจจะได้ฟองหยาบเหมือนกัน คุณภาพของแผ่นเซรามิกก็เกี่ยวด้วยนะ)

การใช้หัวดิฟให้เต็มประสิทธิภาพคือทำยังไงก็ได้ให้ฟองมันละเอียดที่สุด ชนิดว่าละลายหมดก่อนลอยถึงผิวน้ำหรือใกล้เคียง นั่นคือเราแทบจะไม่เสีย CO2 ไปเปล่าๆเลย ก็ถือว่าใช้ได้คุ้มค่าที่สุดแล้วส่วนวิธีการละลายจะยังไง แบบไหน สไตล์ไหนก็ตามสะดวก

แรงดูดไม่ต้องไปสนใจ แรงมันนี๊ดดดดดดดดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/12/11, [21:41:07] โดย บัง! »
« ตอบ #56 เมื่อ: 18/12/11, [22:45:50] »

ก็ใช้ได้ครับ ละลายเหมือนกัน แต่อาจจะแพ้หัวดิฟที่ฟองออกได้ละเอียดๆจริงๆนิดหน่อย
(หัวดิฟแต่ละรุ่นจะต้องการแรงดันที่สามารถผลิตฟองก๊าซได้ละเอียดที่สุดไม่เท่ากัน เปิดมากไปบางทีได้ฟองหยาบ เปิดน้อยไปก็อาจจะได้ฟองหยาบเหมือนกัน คุณภาพของแผ่นเซรามิกก็เกี่ยวด้วยนะ)

การใช้หัวดิฟให้เต็มประสิทธิภาพคือทำยังไงก็ได้ให้ฟองมันละเอียดที่สุด ชนิดว่าละลายหมดก่อนลอยถึงผิวน้ำหรือใกล้เคียง นั่นคือเราแทบจะไม่เสีย CO2 ไปเปล่าๆเลย ก็ถือว่าใช้ได้คุ้มค่าที่สุดแล้วส่วนวิธีการละลายจะยังไง แบบไหน สไตล์ไหนก็ตามสะดวก

แรงดูดไม่ต้องไปสนใจ แรงมันนี๊ดดดดดดดดเดียว
ขอบคุณครับผม
« ตอบ #57 เมื่อ: 20/12/11, [22:07:52] »

ถามนิดนึงครับ ตัวนี้ถ้าจะใช้สายางทั่วไปแทนท่อ out-inที่เค้าให้มา สามารถทำได้หรือป่าวครับ ถามไว้เพื่อท่อที่ให้มาชำรุด และเพื่ออยากใช้ out-inแบบอื่น ขอบคุณครับ
0oTATSUo0 ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 25/12/11, [02:31:13] »

ซื้อวาล์วของกรองตัวใหญ่ของupมาต่อได้ครับตอนนี้ผมก็ใช้เป็นกรองนอกอยู่

« ตอบ #59 เมื่อ: 25/12/11, [02:44:17] »

ซื้อวาล์วของกรองตัวใหญ่ของupมาต่อได้ครับตอนนี้ผมก็ใช้เป็นกรองนอกอยู่

ขอบคุณมากครับ เพราะตอนนี้แขวนแล้วจัดอินเอ้าลำบาก สอบถามหน่อยครับ ซื้อวาวของอะไรยังไง พอจะอธิบายเพิ่มได้มั้ยครับ แล้วสามารถวางเตี้ยกว่าตู็ได้เยอะมั้ย ขอบคุณอีกทีครับ  อีกนิดครับซื้อได้ที่ไหนครับพอดีพรุ้งนี้จะเข้าสวนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/11, [02:46:00] โดย pipeqiq »
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์