Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นสีดำ EHIEM  (อ่าน 2165 ครั้ง)
akarakeera ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 06/05/13, [22:10:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แผ่นสีดำ EHIEM

ฟองน้ำหรือแผ่นสีดำ ที่มีมาตอนซื้อเครื่อง

1.ถ้าเลี้ยงปลาอย่างเดียว ต้องใส่หรือปล่าวครับ

2.ถ้าต้องใส่  วางตำแหน่งไหนครับ

เพราะดูรูปข้างกล่องไม่เห็นมีบอก

รบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/05/13, [21:32:10] »

1. ไม่ต้องใส่ก็ได้ มันก็คือ AC (แอคติเวทเต็ดคาร์บอน—Activated Carbon) แบบแผ่นน่ะแหละครับ
เขาให้มาสำหรับซับของเสียตอนตั้งตู้ใหม่ๆ ที่ระบบยังไม่เข้าที่ พอใช้ได้ไม่กี่วัน (ประมาณอาทิตย์นึงมั้ง)
มันก็ซับจนเต็ม ทำงานต่อไม่ได้แล้ว แผ่นเล็กและบางขนาดนั้นมันซับไม่ได้มากและอยู่ไม่ได้นานเท่า AC
แบบที่เป็นเม็ดๆ แท่งๆ เช่น Eheim Aktiv, ADA NA Carbon, หรือพวกที่หาซื้อได้ทั่วไปตามร้านขาย
เครื่องกรองน้ำ

2. ถ้าจะใส่ก็วางก่อนใยกรองละเอียดครับ (น้ำไหลผ่านมันก่อนใยกรอง) จำผิดจ้า โธ่
ที่จริงต้องวางหลังใยกรองละเอียดครับ

แต่ผมชอบใช้มันแทนใยกรองละเอียดนะเอาไว้กันพัมมิสลอยไปเข้ามอเตอร์ แถมยังตันช้ากว่าใยละเอียด
ไม่ได้หวังเรื่องการซับของเสียอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/13, [10:10:57] โดย NP »
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/05/13, [15:34:47] »

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่า

ถ้าใส่ค้างไปตลอด มันจะมีการคาย พิษ ออกมาที่เป็นอันตรายต่อปลาหรือปล่าวครับ

คือ ผมต้องการใส่ไว้ให้ช่วยกรอง ขี้ปลา เศษอาหาร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/05/13, [15:38:00] โดย akarakeera »
NP ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/05/13, [21:48:58] »

ส่วนตัวผมก็ไม่เจอปัญหาอะไรครับ และความจริงแผ่นมันก็เล็กและบางมาก ต่อให้มัน
ปล่อยออกมาเลยก็ไม่น่าจะเป็นไร มันจะมีปัญญาดูด (และปล่อย) ได้มากแค่ไหนเชียว

ความจริงผมก็สงสัยเหมือนกันนะ ว่าถ้ามันมีปัญญาดูดซับแล้วทำไมถึงคายออกมาได้เมื่อเต็ม
เพราะถ้ามันมีปัญญาดูดแต่แรก พอเต็มแล้วมันก็ควรจะอยู่เฉยๆ ไม่ใช่เหรอ
มีอะไรไปดันมันออกมาเหรอ? มันไม่เมคเซ้นส์อ่ะ

เท่าที่อ่านเจอจากเอกสารวิชาการเกี่ยวกับ Biological Activated Carbon มันไม่มีปัญหาเรื่องนี้นะครับ
ส่วนเรื่องนี้ที่วนเวียนในหมู่คนเลี้ยงตู้ทะเลซึ่งกลัวฟอสเฟตเป็นที่สุดนั้น มาจากเรื่องของ AC บางชนิด
ใช้กรดฟอสฟอริกในการผลิต ทำให้คิดว่าอาจจะมีฟอสเฟตหลงเหลืออยู่ แต่ก็มีบางคนบอกว่า
แค่ล้างน้ำก่อนใช้ (ซึ่งเป็นสิ่งที่ต้องทำก่อนใช้ AC กันอยู่แล้ว ในวิธีใช้ก็บอก) ก็ไม่มีฟอสเฟตแล้ว

แต่จะว่าไป AC ก็ไม่มีคุณสมบัติดูดซับฟอสเฟตอยู่แล้ว ดังนั้น การที่อาจจะมีฟอสเฟตที่หลงเหลือ
จากการผลิตคายออกมา หรือการล้างมันออกได้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

ละเอียดไปหรือเปล่าเนี่ย คำตอบผมจริงๆ มีแค่สองบรรทัดแรกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/05/13, [22:12:56] โดย NP »
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/05/13, [22:46:28] »

555

ขอบคุณมากๆเลยครับ  ละเอียดแบบนี้ ผมว่าดีนะ

ขออนุญาติเป็นแบบง่ายๆนะครับ

ว่า 

ใส่ๆแม่งไปเถอะอย่าไปคิดมาก ( ขอโทษหยาบนิดๆ )

ขอบคุณอีกครั้งครับ  พอดีเป็นมือใหม่นะครับ
NP ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/05/13, [23:26:38] »

ใส่ๆแม่งไปเถอะอย่าไปคิดมาก

เป๊ะครับ  ้hahaha
JPS ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/05/13, [00:35:31] »

ใส่ๆแม่งไปเถอะอย่าไปคิดมาก ( ขอโทษหยาบนิดๆ )

จับใจความเก่งมากครับ  [เจ๋ง]  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
NP ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/05/13, [10:12:45] »

เรื่องตำแหน่งการวาง วางหลังใยกรองละเอียดครับ ขออภัย [on_030]

« ตอบ #8 เมื่อ: 10/05/13, [10:32:13] »

โอ้ ดีครับ

ขอบคุณมากๆเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์