Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 ... 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Peltier  (อ่าน 76993 ครั้ง)
pump ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #120 เมื่อ: 12/10/11, [09:50:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ทำอยู่เหมือนกันครับในตู้ที่เลี้ยงอยู่แต่พ่วงหลอดได้ไม่เยอะ (5v sty)
supply จ่ายได้เหลือๆแต่ควบคุมมันตามอุณหภูมิ มันจะเปิดๆปิดๆ ต้องรอแผนสอง

ผมคิดเล่นๆว่าพ่วงกับแบตก้อนเล็กๆ เวลาพาวเวอร์ติดก็ชาต ไม่รู้ดีรึเปล่า
bigfoot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #121 เมื่อ: 12/10/11, [12:53:06] »

ผมคิดเล่นๆว่าพ่วงกับแบตก้อนเล็กๆ เวลาพาวเวอร์ติดก็ชาต ไม่รู้ดีรึเปล่า
ถ้าพ่วงแบตก็ต้องให้จ่ายไฟได้จนเครื่องทำงานอีกครั้งหละ เดี๋ยวโลกใบเล็กจะติดๆดับๆ
ไม่คุ้มกับชิ้นส่วนที่รุงรังเพิ่มขึ้น
เพิ่งเห็นผู้เชี่ยวชาญด้านแอลอีดีนิ กำลังมีปัญหาอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/11, [13:02:26] โดย bigfoot »
pump ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #122 เมื่อ: 12/10/11, [23:35:25] »

ถ้าพ่วงแบตก็ต้องให้จ่ายไฟได้จนเครื่องทำงานอีกครั้งหละ เดี๋ยวโลกใบเล็กจะติดๆดับๆ
ไม่คุ้มกับชิ้นส่วนที่รุงรังเพิ่มขึ้น
เพิ่งเห็นผู้เชี่ยวชาญด้านแอลอีดีนิ กำลังมีปัญหาอยู่เลย

งั้นคงต้องต่อแหล่งจ่ายเพิ่ม หรือใช้วิธีคุมไฟ 12v จากพาวเวอร์แทน คุม220v  ครับ

LED มันร้อนนะครับ ต้องระวังเรื่องระบายความร้อนด้วยครับ
F~irstiz~Z ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #123 เมื่อ: 14/10/11, [22:29:20] »

ถ้าจะซื้อแต่แผ่นเพียวเทียร์นำมาแปะด้านนอกกรองแขวนตามด้วยฮีตซิ้งค์ระบายความร้อนแล้วต่อกับPSUใช้กับกรองแขนตัวเล็กๆตู้นาโนไม่เกิน10" จะสามารถทำได้มั้ยครับ แบบว่าให้เย็นแค่นิดๆหน่อยลดซัก1-2องศา
Club Member
« ตอบ #124 เมื่อ: 17/10/11, [10:13:33] »

ถ้าจะซื้อแต่แผ่นเพียวเทียร์นำมาแปะด้านนอกกรองแขวนตามด้วยฮีตซิ้งค์ระบายความร้อนแล้วต่อกับPSUใช้กับกรองแขนตัวเล็กๆตู้นาโนไม่เกิน10" จะสามารถทำได้มั้ยครับ แบบว่าให้เย็นแค่นิดๆหน่อยลดซัก1-2องศา
หน้าแรกครับแบบที่ว่าเลยถ้าตู้10นิ้ว สบายๆ แล้วใส่ชุดควบคุมด้วยทำเองไม่กี่ร้อยอุณหภูมินิ่งมาก
« ตอบ #125 เมื่อ: 19/10/11, [18:02:06] »

หน้าแรกครับแบบที่ว่าเลยถ้าตู้10นิ้ว สบายๆ แล้วใส่ชุดควบคุมด้วยทำเองไม่กี่ร้อยอุณหภูมินิ่งมาก
ขอรายละเอียดการทำ,วิธิทำแบบละเอียดด้วยครับ สนใจมาก ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #126 เมื่อ: 20/10/11, [16:13:52] »

ขอรายละเอียดการทำ,วิธิทำแบบละเอียดด้วยครับ สนใจมาก ขอบคุณครับ
แบบละเอียดไม่รู้จะได้แค่ไหนเอาง่ายๆจากรูปที่มีน้อยนิด
1 เจาะกรองแขวนเป็นช่องสี่เหลี่ยมเท่าเพวเทียร์ประมาณ 4x4 cm
2 เอาซิ้งค์แผ่นเล็กประมาณ5x5cm (cpu)รุ่นเก่า ติดด้านในกรอง ด้วยกาวอีพอกซี่อย่าให้รั่ว
3 เอาเพวเทียร์ทาซิลิโคนระบายความร้อนแปะลงบนซิ้งค์จะพอดีอยู่ในช่องที่เราเจาะไว้
 ก่อนแปะต่อไฟดูก่อนเอาด้านเย็นแปะนะเดี๋ยวกลายเป็นฮีทเตอร์
4 ตามด้วยซิลิโคนแล้วซิ้งค์cpu รุ่นใหม่ๆตัวใหญ่ๆให้ระบายความร้อนได้ดีที่สุด
5 หายางหรือเทปรัดให้ได้ที่
6 ตามด้วยกาวให้ซิ้งค์cpu รุ่นใหม่ๆตัวใหญ่ๆที่ว่าติดอยู่กับตัวกรองแบบไม่ร่วงลงข้างตู้
7 เอาสายไฟพัดลมพ่วงกับเพวเทียร์เลยใช้ไฟ 12 โวลท์ด้วยกัน
8 หาซัพพลาย12โวลท์ เสียบใช้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/11, [16:21:03] โดย bigfoot »
« ตอบ #127 เมื่อ: 21/10/11, [21:03:12] »

แบบละเอียดไม่รู้จะได้แค่ไหนเอาง่ายๆจากรูปที่มีน้อยนิด
1 เจาะกรองแขวนเป็นช่องสี่เหลี่ยมเท่าเพวเทียร์ประมาณ 4x4 cm
2 เอาซิ้งค์แผ่นเล็กประมาณ5x5cm (cpu)รุ่นเก่า ติดด้านในกรอง ด้วยกาวอีพอกซี่อย่าให้รั่ว
3 เอาเพวเทียร์ทาซิลิโคนระบายความร้อนแปะลงบนซิ้งค์จะพอดีอยู่ในช่องที่เราเจาะไว้
 ก่อนแปะต่อไฟดูก่อนเอาด้านเย็นแปะนะเดี๋ยวกลายเป็นฮีทเตอร์
4 ตามด้วยซิลิโคนแล้วซิ้งค์cpu รุ่นใหม่ๆตัวใหญ่ๆให้ระบายความร้อนได้ดีที่สุด
5 หายางหรือเทปรัดให้ได้ที่
6 ตามด้วยกาวให้ซิ้งค์cpu รุ่นใหม่ๆตัวใหญ่ๆที่ว่าติดอยู่กับตัวกรองแบบไม่ร่วงลงข้างตู้
7 เอาสายไฟพัดลมพ่วงกับเพวเทียร์เลยใช้ไฟ 12 โวลท์ด้วยกัน
8 หาซัพพลาย12โวลท์ เสียบใช้ได้เลย

แล้วชุดควบคุมนี่ต่อยังไงอ่ะครับ ถ้าไม่มีจะเป็นอะไรมั้ยครับ แล้วถ้าไม่เจาะแบบประมาณว่าเอาเพียวเทียด้านเย็นแปะไว้กับหลังกรองแขวนเฉยๆจะได้มั้ยครับ หรือว่านานๆไปพลาสติกกรองจะกรอบเสื่อมสภาพไป
tuigoices ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #128 เมื่อ: 22/05/12, [15:06:45] »

หามาใส่บ้างดีกว่าครับไม่รู้แบบนี้จะดีเปล่าครับ

Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #129 เมื่อ: 22/05/12, [16:48:36] »

แล้วชุดควบคุมนี่ต่อยังไงอ่ะครับ ถ้าไม่มีจะเป็นอะไรมั้ยครับ แล้วถ้าไม่เจาะแบบประมาณว่าเอาเพียวเทียด้านเย็นแปะไว้กับหลังกรองแขวนเฉยๆจะได้มั้ยครับ หรือว่านานๆไปพลาสติกกรองจะกรอบเสื่อมสภาพไป
ถ้าแปะไว้เฉยๆไม่มีสื่อนำความเย็นมันไม่เย็นหรอกครับ เพราะพลาสติกกรองไม่ใช้สื่อนำ สิ่งที่เป็นสื่อนำต้องเป็นโลหะ ไม่ก็เซรามิกครับ
tuigoices ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #130 เมื่อ: 23/05/12, [09:25:13] »

ระบบแบบนี้ ถ้าตู้ผม 14 นิ้ว ใช้ได้ไหมครับเพราะซิลเลอร์มันใหญ่ไปแล้วมันจะเปลืองไฟมากไหมครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #131 เมื่อ: 24/05/12, [23:18:19] »

หามาใส่บ้างดีกว่าครับไม่รู้แบบนี้จะดีเปล่าครับ

เออ... อันนี้มันอยู่ในตู้ทำน้ำเย็นแบบกดขนาดเล็กนิครับ ไม่ต้องทำกล่องเย็นหรือหาของเพิ่มเลย แบบว่าหาแหล่งจ่าย กับ เทมคอนโทรนมาแค่นั้นพอ   แต่แบบนี้ราคาเท่าไหร่เอ่ย อยากรู้จริงๆครับ PM ราคาของชิ้นนี้มาทีครับเริ่มมีความคิดแปลกๆละ [on_026]

ปล ในรูปที่เอามานี้ เป็นพาวเทียร์ขนาด 24V แผ่นใหญ่มากๆ อีกอย่าง มีกล่องทำความเย็น + พาวเทียร์+ พัดลม +ซิ้งค์ ให้อีกด้วย [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/05/12, [23:20:26] โดย Bankcaramel »
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #132 เมื่อ: 25/05/12, [03:06:23] »

เออ... อันนี้มันอยู่ในตู้ทำน้ำเย็นแบบกดขนาดเล็กนิครับ ไม่ต้องทำกล่องเย็นหรือหาของเพิ่มเลย แบบว่าหาแหล่งจ่าย กับ เทมคอนโทรนมาแค่นั้นพอ   แต่แบบนี้ราคาเท่าไหร่เอ่ย อยากรู้จริงๆครับ PM ราคาของชิ้นนี้มาทีครับเริ่มมีความคิดแปลกๆละ [on_026]

ปล ในรูปที่เอามานี้ เป็นพาวเทียร์ขนาด 24V แผ่นใหญ่มากๆ อีกอย่าง มีกล่องทำความเย็น + พาวเทียร์+ พัดลม +ซิ้งค์ ให้อีกด้วย [เจ๋ง]
ต่อเทมป์ ต่อพาวเวอร์ ยัดลงกล่องสวยๆ ขาย !!! คนซื้อเป็นล้านเป็นเถ้าแก่น้อยกันเลยครับ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #133 เมื่อ: 25/05/12, [10:09:27] »

ไม่ได้เข้ามาดูนาน เอามาให้ดูตั้งตู้ใหม่หลังจากกุ้งตายหมดแล้ว
ทีนี้ว่าจะลอง เรดบีบ้าง ตู้สองฟุตใช้ได้แน่นอน ที่ 25 องศานะ
รุ่นนี้เนื้อๆถ้าสำเร็จสวยงามต้องคุณBankcaramel

ก่อนและหลังเครื่องทำงานแต่จะไม่เร็วเหมือนชิลเลอร์ คอมเพรสเซอร์ แต่สามารถควบคุมอุณหภูมิได้นิ่งกว่า
ผมตั้งอุณหภูมิในตู้ (เซนเซอร์อยู่ในตู้) 25.4 - 25.6 องศา คือ 25.5+-1องศา นิ่งๆ
nopmju69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #134 เมื่อ: 31/08/14, [10:51:44] »

Peltier รบกวนสอบถามเรื่องการต่อสายเพาเวอร์ซัพพายกับ เครื่องควาบคุมอุณหภูมิกับพาวเทียร์ครับผมงงครับพาวเทียร์ผมมันร้อนสองด้านเลยครับแล้วสายไฟก็ร้อนครับ

รบกวนตอบคำถามด้วยครับขอบคุณครับ
siri1216 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #135 เมื่อ: 29/06/15, [19:34:41] »

[on_026]
chamnearn ออฟไลน์
« ตอบ #136 เมื่อ: 17/11/15, [18:33:22] »

อ่านเพลินเลยอะ [เจ๋ง]
หน้า: 1 ... 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์