Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนขับรถเก่งๆ  (อ่าน 8744 ครั้ง)
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #30 เมื่อ: 18/12/10, [13:15:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พฤติกรรมการขับรถ การใช้ถนน ต้องเอาใจแช่น้ำแข็งครับ ดีที่สุด
อย่าเอาอะไรหลายๆ สิ่ง หลายๆ อย่างไปแลกกับ
เพียงแค่ความสะใจเลยครับ ผมคิดว่ามันไม่คุ้มค่ากันครับ
พอเราแลกไปแล้ว อาจจะคิดได้ มันก็ย้อนเวลากลับไม่ได้แล้ว
ถ้าเราพอให้ได้ ก็ให้เขาเถอะครับอย่าคิดมาก อย่ายึดติดกับคำว่า ศักดิ์ศรี ฯลฯ
การมีน้ำใจให้กันถือเป็นสิ่งที่ดีครับ ซึ่งมันอาจจะเริ่มหายาก หรือเปล่าไม่แน่ใจ
แต่ถ้าเราเริ่มที่ตัวเราก่อน ถือเป็นสิ่งที่ดี ที่น่าเอาแบบอย่างครับ
ลองเริ่มเป็นผู้ให้ดูนะครับ แล้วเราอาจจะได้สัมผัสกับความรู้สึกที่ดีดี ตอบแทนกลับมาครับ
-----------------
อย่างนี้คนชอบเอาเปรียบ และไม่รู้จักมารยาทมันก็ยิ่งได้ใจสิครับ

ส่วนตัวผมมองว่้า การไม่ยอมเนี่ยเราเองก็ต้องชำนาญพอที่จะเลี่ยงอุบัติเหตุได้ด้วย
และมันก็ไม่ใช่เอาสะใจเข้าว่านะครับ แต่มันคือการบอกว่า่...
คุณทานอย่าเที่ยวเอาเปรียบชาวบ้านเขานักเลย
ชาวบ้านเขาต่อแถวกันมาตั้งยาว แต่คุณท่านมาแซงคิวเพราะคิดว่าเก่งกว่า ไวกว่าน่ะ มันไม่ใช่
คุณท่านควรจะได้คิดว่า ตัวเองไม่ได้เก่งที่สุดในถนนหรอก และเวลาโดนชาวบ้านเค้าด่า เค้าไม่ยอมให้เอาเปรียบ
ก็หวังว่าท่านๆเหล่านั้น จะสำนึกอยู่บ้างว่าตัวเองได้ทำอะไรลงไป ที่มันแย่ขนาดที่ชาวบ้านเขาต้องด่าหรือเปล่า

สังคมในทางปฏิบัติมันน่าจะอยู่ตรงกลาง คือให้ในเวลาที่ควรให้ ให้กับคนที่ควรให้
ไม่ใช่ให้กับทุกคน ให้กับพวกชอบเอาเปรียบ ไม่งั้นคนพวกนี้ยิ่งได้ใจและก็ไม่เห็นหัวใครแล้ว
Biss No.29 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 18/12/10, [13:33:03] »

หันมาปั่นจักรยานแทนสิ [on_018] ้hahaha
SUNZONESKY ออฟไลน์
« ตอบ #32 เมื่อ: 18/12/10, [15:33:16] »

อย่างนี้คนชอบเอาเปรียบ และไม่รู้จักมารยาทมันก็ยิ่งได้ใจสิครับ

ส่วนตัวผมมองว่้า การไม่ยอมเนี่ยเราเองก็ต้องชำนาญพอที่จะเลี่ยงอุบัติเหตุได้ด้วย
และมันก็ไม่ใช่เอาสะใจเข้าว่านะครับ แต่มันคือการบอกว่า่...
คุณทานอย่าเที่ยวเอาเปรียบชาวบ้านเขานักเลย
ชาวบ้านเขาต่อแถวกันมาตั้งยาว แต่คุณท่านมาแซงคิวเพราะคิดว่าเก่งกว่า ไวกว่าน่ะ มันไม่ใช่
คุณท่านควรจะได้คิดว่า ตัวเองไม่ได้เก่งที่สุดในถนนหรอก และเวลาโดนชาวบ้านเค้าด่า เค้าไม่ยอมให้เอาเปรียบ
ก็หวังว่าท่านๆเหล่านั้น จะสำนึกอยู่บ้างว่าตัวเองได้ทำอะไรลงไป ที่มันแย่ขนาดที่ชาวบ้านเขาต้องด่าหรือเปล่า

สังคมในทางปฏิบัติมันน่าจะอยู่ตรงกลาง คือให้ในเวลาที่ควรให้ ให้กับคนที่ควรให้
ไม่ใช่ให้กับทุกคน ให้กับพวกชอบเอาเปรียบ ไม่งั้นคนพวกนี้ยิ่งได้ใจและก็ไม่เห็นหัวใครแล้ว

มองได้ทุกมุมครับ แล้วแต่จะมองมุมไหนครับ
ทุกมุมที่มองมันมีคำตอบ อยู่ในตัวของแต่ละท่านที่มองอ่ะครับ

อยากเล่าจากประสบการณ์จริง(ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า)
แม่ของเพื่อนผมคนหนึ่ง แม่เขาถูกยิง เพื่อนผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย
จึงรีบนำแม่เขาขึ้นรถเพื่อไปโรงพยาบาล ระหว่างทางมีรถคันหนึ่ง
ไม่ยอมให้แซง ให้สัญญาณไฟขอทาง ก็ไม่ยอมหลีกทางให้
ทำยังไงก็ไม่ยอมให้ทาง เพื่อนผมจีงต้องพยายามแซงเอาเอง
บทสรุปคือ แม่ของเพื่อนผม เสียชีวิตครับ เหตุเพราะมาช้าครับ
เพื่อนผมบอก วันนั้นถ้ารถคันนั้น มีน้ำใจให้ทาง (ให้แซง)
แม่เขาคงไม่เสียชีวิตครับ เพราะหมอบอกมาช้านิดเดียวเองครับ
SUNZONESKY ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 18/12/10, [16:04:26] »

ขอเล่าอีกเรื่องนะครับ(ก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนเดิมว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า)
ตัวผมเองเลยครับ ตอนนั้นประมาณ 4-5 ทุ่ม ใกล้สี่แยกสํญญาณไฟ
มีรถคันนึง เป็นรถกระบะครับ พยายามเบียด พยายามแซง แบบไม่มีมารยาท
ไม่ขอทาง ไม่ให้สัญญาณอะไรเลย ว่าอยากจะขอทาง ผมเลยไม่ให้ทางครับ
แต่พอเขาแซงผมได้ ผมเห็นหลังรถคือบนกระบะรถมีผู้หญิงกำลังจะคลอดครับ
ผมหน้าชาเลยครับ รู้สึกว่าตัวเองแย่มากๆ ครับ ทำไมผมเป็นคนอย่างนี้ !!!!
ImThai ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 21/12/10, [11:33:40] »

ผมบีบแตรให้อายเลยครับ 
เบนซ์สองประตูเพิ่งโดนไปหยกๆเมื่อวันก่อน ขับมาแบบเดียวกันเลยจะจิ้มเข้า
ผมเลยบีบแตรยาวกระพริบไฟด่า ที่จริงอยากไขกระจกด่าด้วยแต่กลัวโดนยิงสวน เหอๆ

ทำแบบผมครับ ผมเจอกับบีเอ็ม บีบแตรใส่ มันก็หักหัวชนเลย กลายเป็นเราตกใจ เบรคซะงั้น  [on_007] เบื่อพวกคนรวยขับรถไม่มีมารยาท พวกขับรถเก่าๆยกเว้นไว้ เพราะผมก็เก่า  [on_026]
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #35 เมื่อ: 21/12/10, [11:49:56] »

ปาดคืน และลงไปหาคำตอบ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #36 เมื่อ: 21/12/10, [12:04:59] »

มองได้ทุกมุมครับ แล้วแต่จะมองมุมไหนครับ
ทุกมุมที่มองมันมีคำตอบ อยู่ในตัวของแต่ละท่านที่มองอ่ะครับ

อยากเล่าจากประสบการณ์จริง(ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า)
แม่ของเพื่อนผมคนหนึ่ง แม่เขาถูกยิง เพื่อนผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย
จึงรีบนำแม่เขาขึ้นรถเพื่อไปโรงพยาบาล ระหว่างทางมีรถคันหนึ่ง
ไม่ยอมให้แซง ให้สัญญาณไฟขอทาง ก็ไม่ยอมหลีกทางให้
ทำยังไงก็ไม่ยอมให้ทาง เพื่อนผมจีงต้องพยายามแซงเอาเอง
บทสรุปคือ แม่ของเพื่อนผม เสียชีวิตครับ เหตุเพราะมาช้าครับ
เพื่อนผมบอก วันนั้นถ้ารถคันนั้น มีน้ำใจให้ทาง (ให้แซง)
แม่เขาคงไม่เสียชีวิตครับ เพราะหมอบอกมาช้านิดเดียวเองครับ
กรณีนี้ก็ต้องแสดงความเสียใจอย่างมากๆด้วยครับ
แต่ส่วนตัวผมก็เชื่อว่า ถ้าเราต้องอยู่เราก็ต้องอยู่ ถ้าเราต้องตายเราก็ต้องตาย
ส่วนเหตุปัจจัยต่างๆ ก็เป็นบทเรียนล้ำค่าให้กับชีวิตที่ยังอยู่ ได้เรียนรู้กันต่อไป และยอมรับมันด้วยความเข้าใจ

ขอเล่าอีกเรื่องนะครับ(ก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนเดิมว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า)
ตัวผมเองเลยครับ ตอนนั้นประมาณ 4-5 ทุ่ม ใกล้สี่แยกสํญญาณไฟ
มีรถคันนึง เป็นรถกระบะครับ พยายามเบียด พยายามแซง แบบไม่มีมารยาท
ไม่ขอทาง ไม่ให้สัญญาณอะไรเลย ว่าอยากจะขอทาง ผมเลยไม่ให้ทางครับ
แต่พอเขาแซงผมได้ ผมเห็นหลังรถคือบนกระบะรถมีผู้หญิงกำลังจะคลอดครับ
ผมหน้าชาเลยครับ รู้สึกว่าตัวเองแย่มากๆ ครับ ทำไมผมเป็นคนอย่างนี้ !!!!
แต่กรณีนี้มันพอจะบอกได้นะครับว่าเกิดจากการขาดวินัยและตระหนักถึงมารยาทในการใช้รถเป็นอย่างดี
เพียงแค่เปิดไฟขอทางเหมือนกรณีแรกยังไม่สามารถทำได้
จริงอยู่ว่าอาจเกิดจากความตื่นเต้น ตกใจ แต่ว่าหากเราทำอะไรบางอย่างจนเป็นนิสัยเสียแล้ว
ต่อให้ตื่นเต้นตกใจแค่ไหน เราก็จะสามารถทำมันได้ทันที เพราะมันคือสามัญสำนึกและสัญชาตญาณ

สุดท้ายผมก็คิดว่าสังคมมันอยู่กันด้วยกฏระเบียบ, มารยาท และการสื่อสารที่เข้าใจกันโดยทั่ว(เป็นสากล)
ถ้าเราไม่เรียนรู้ที่จะทำมันให้เป็นนิสัย และสอนหรือให้ข้อคิดกับคนที่ไม่รู้ หรือลืมมันไป
แล้วคิดแต่เพียงว่า อย่าเสียเวลามีเรื่อง ปล่อยมันไปเถอะ คนพวกนี้ก็เต็มสังคมไม่ใช่เหรอ
ดูสิ ยิงกันเพราะไอ้เรื่องขับรถปาดหน้าเนี่ยนะ กับคนพวกนี้เพียงแค่น้ำใจมันจะพอเหรอครับ

ปล.ผมไม่เคยที่จะไม่หลบให้รถพยาบาล หรือรถที่ให้สัญญาณขอทาง(ล่วงหน้า)มาเลยซักครั้ง(ถึงแม้เขาจะดูมารยาทแย่ก็ตาม)
ถ้ากรณีที่สองเป็นตัวผมเอง ผมก็จะไม่รู้สึกเสียใจหรือรู้สึกผิดเลยแม้แต่น้อย
กลับเป็นฝ่ายรถกระบะคันนั้นเสียอีกที่จะต้องถามตัวเองว่า ทำไมคนอื่นๆเขาถึงไม่หลบให้เรา เราทำอะไรผิดไปหรือเปล่า
tanti ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 21/12/10, [12:28:45] »

จริงๆ จะปาดจะเบียดก็ไม่ว่าอะไรนะครับ คนขับรถทุกคนต้องเคยทำอยู่แล้ว  จะตั้งใจหรือเปล่าก็แล้วแต่
แต่ขอแค่เปิดไฟ กระพริบมาก่อน ผมก็ให้ใจไปแล้วเกินครึ่ง
ถ้าลืมเปิดไฟกระพริบ ปาดเสร็จ เปิดกระจกยกมือขอโทษ ก็ไม่ว่ากัน แต่ไม่ต้องยกปืนมานะ  n032
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 21/12/10, [17:25:46] »

ต้องดูจังหว่ะครับ
ถ้ารถเราใกล้กันขนาดนี้แล้วยังจะเข้าก็ไม่ไหว
แต่ถ้ารถเราห่างๆแล้วก็มีช่องให้เขาเข้าก็ปล่อยเขาไป
ปล.ถ้าเจอกระบะฟรอนเทียร์ ติดป้าย Aqu@Mind ก็ปล่อยๆไปนะครับ
ต้องรีบไปส่งของ
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 21/12/10, [18:47:19] »

ก็ปล่อยไปคับ ทั้งที่ ก็โมโห สบถในรถ... ช   ส  จ  คือจาไปบวก อืมๆ ถามว่าได้ไหมได้คับแต่ มาคิด แล้วจะไปเสียเวลา เอารถไปเข้าอู่ ตัวเองก็ต้องนั่งรถเมล์ รถมอไซด์ มันก็ไม่ใช่เรื่อง บางครั้งผมเองก็มีบ้าง แบบมันกระทันหัน จำเป็นต้องเลี้ยวซ้ายไม่งั้นก็ไปโผล่อีกทีก็ สวิต แน่ ้hahaha ้hahaha ้hahaha ผมก็ต้องแทะแบบนี้ อะคับ ไม่งั้นผมก็กลับบ้านไม่ได้
บางทีก็ จี้ตูดคันหน้า ไว้คับ แบบชิดๆ แต่อย่าไปชิดมากเดี๋ยวไปอัดตูดคันหน้ามา จาฮา  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ถ้ามันเบรคกระทันหัน แต่ถ้ามันยังอยากจะ แทะก็ เอาเลยคับพี่น้องแทะเข้าไปก็พี่ด้าน ผมก็ยอมคับ เคยเจอคล้ายๆแบบนี้ ปรากฎว่า มันขับไล่บี้เลยคับ แบบพอเจอถนนโล่งนี่มันขับประกบเลย แล้วก็จี้ตูด คือเราก็ไม่รู้เจตนามัน ว่ามันยังไง หลังจากนั้นมา ก็เลยมานึกๆ เออช่างหัวมันขับไปเรื่อยๆดีกว่า
  กรณีล่าสุดที่ โดนยิงอะคับ ไม่มีสาเหตุไรเลยก็แค่ ไม่หลีกทางมันยังยิงแล้ว แล้วจะเอาไปเสี่ยงทำไมคับ อยากไปเกิดใหม่ ไปก่อนเลย ผมปล่อยคับ [on_007]
KaMKuNG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 21/12/10, [20:29:23] »

ค้ามานนนนนนนนนนน
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #41 เมื่อ: 22/12/10, [00:47:42] »

คนเราไม่บีบบังคับมาก ไม่เป็นหมาจนตรอก ก็ไม่อยากมีปัญหา แต่ถ้าเจอบ่อยๆก็ ชนไปเลยครับ อย่างไงมันก็ผิดเพราะเราอยู่ในเลน แสรด..

เป็นคำพูดนึงของ taxi ที่คุยกับผม
ส่วนผมก็ ครับๆ จะไปก่อนก็ได้ครับ ครับๆ
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 22/12/10, [05:10:52] »

ช่วงนี้อย่ามาแซะผมละกันจะเบียดใส่เลย หาเรื่องเคลมรอบคันอยู่
จะเอาไปเทิร์นรถเบนซินมาซี๊ดแก๊สละ ต้องทำดีๆจะได้ได้ราคาหน่อย 555
อาวาเต้ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 22/12/10, [10:51:58] »

ถ้ามันเป็นซีวิคสีดำติดฟิล์มดำๆ ก็ปล่อยๆมันไปเถอะครับ มันรีบจริงๆ = ="
จดไว้ก่อนถ้าเจอจะเสียบไม่ให้ได้จ่อเลย เอิ้ก เอิ้ก
auci ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #44 เมื่อ: 22/12/10, [13:52:45] »

ถ้าอยู่มาเบียดจะแทรกเลยผมก็ไม่ให้เข้าหรอก แต่ถ้าอยู่หน้าเราแล้วเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าดีกๆ ไม่ใช่แบบเปิดแล้วปาดเลยก็ให้เข้า แต่สวนมากผมจะดูว่ามันสมควรน่าให้เข้าหรือป่าว ไม่ใช่ขับแซงขึ้นมาแล้วมาเบียดเอาทั้งๆที่คนอื่นเค้ารอต่ออยู่หลังอีกตั้งเยอะ พวกนี้ส่วนมากผมจะไม่ให้เข้า ให้มันรอต่อคิวไป แต่ถ้าขนาดมาเบียดโดนกระจกข้างผมคงเปิดกระจกไปแล้ว ถามว่า ที่บ้านใครตายจะรีบไปเผาศพหรอ

แล้วในกรณีฉุกเฉินแบบกระทู้ข้างบนถ้าเรารีบจริงให้เปิดไฟฉุกเฉิน ถ้าคันหน้าไม่หลบก็กระพริบไฟสูงกับบีบแตรใส่คันข้างหน้าจะได้รู้ว่าเรามีเหตุฉุกเฉิน
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 23/12/10, [00:42:32] »

ให้มันนำไปหน่อยนึง

แล้ววิ่งเสยไปเลยครับ กระจกเราจะพับเข้าใน ส่วนของมันจะหงายออกไปด้านหน้ารถ

ผมทำบ่อย  กระจกก็จะมีรอยนิดๆ ไม่ซีเรียส

emb01
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #46 เมื่อ: 23/12/10, [00:45:12] »

ปล่อยๆๆ มันไป    [on_007]  นึกซะว่ามันคงปวดขี้  จนทนไม่ไหว ละ   ้hahaha ้hahaha
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #47 เมื่อ: 23/12/10, [09:44:37] »

ปล่อยๆๆ มันไป    [on_007]  นึกซะว่ามันคงปวดขี้  จนทนไม่ไหว ละ   ้hahaha ้hahaha
มะเช้าหมาดๆ ขับอย่างหมา ปาดซ้ายปาดขวา

กุปวดเข้
aramisman ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 23/12/10, [13:00:22] »

ถ้ายอมได้ก็ยอมครับ
แต่ถ้าพี่จะไม่ยอมจริง ๆ ก็ลองจี้ตรูดคันหน้า ถ้ายังไม่ได้เอาไม่อยู่ ก็แกล้งหยุดให้มันเข้าดี ๆ   แต่อย่าเยอะนะครับ ดูอาการว่ามันเลิกจี้รึยัง ถ้ามันจี้ต่อก็ต้องปล่อยมันไป ถ้าเลิกจี้แล้ว พอรถคันหน้าขยับครั้งต่อไปถ้าซ้ายพี่มีที่เหลือก็รีบเบี่ยงซ้ายไปปาดมันคืน...... อันนี้ก็วัดกันไป ครับ ถ้าชน ก็ผิดทั้งคู่ [on_008]

tanti ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 23/12/10, [13:06:44] »

ให้มันนำไปหน่อยนึง

แล้ววิ่งเสยไปเลยครับ กระจกเราจะพับเข้าใน ส่วนของมันจะหงายออกไปด้านหน้ารถ

ผมทำบ่อย  กระจกก็จะมีรอยนิดๆ ไม่ซีเรียส

emb01

เออ วิธีนี้น่าสนครับ  [เจ๋ง]
nb_cheeta ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 23/12/10, [20:28:44] »

อย่าบีบแตรยาว เลยครับ อารมณนั้นมันเปราะบางมาก แค่ชั่ววูบ
ผมเคยตรงแยก ราชเทวีมอร์ไซค์มาจากทางขวาไม่ได้มองเลย
เลยบีบแตรยาวใส่  มันหาเรื่องด่าโวยวาย  แล้วขี่รถปาดให้เราจอด ทำเหมือนเราเป็นคนผิด โวยวายโชว์เก๋าท้าต่อยอีก

ลืมบอกไป ผมขี่มอร์ไซค์ครับเลนซ้ายด้วย เลยจอด ใส่ขาตั้งเรียบร้อยแล้ว กลางแยกเลย
กระชับถุงมือการ์ดแข็งคู่กาย เดินไปได้ก้าวเดียว เห็นเป็นคนแก่รุ่นพ่อผมเลย
ใจนี่อ่อนไปเลย คนแก่ทำไม่ลงจริงๆ
ถ้ารีบยังไงเปิดกระจกยกมือ นึดนึง ก้มหัวนิ๊ดดดดเดียว ยิ้มหน่อยๆ นี่ไม่มีปัญหาเลย
Moji $lave ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 23/12/10, [20:43:56] »

ขับเฉียวมันคืน จะได้หายกัน  ้hahaha
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 24/12/10, [01:03:29] »

ขับรถได้กับขับรถเป็น มันต่างกัน
fine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 24/12/10, [13:59:12] »

คงไม่ใช้ DATSAN 4 ขอ นะคับ รถผมเอง คงจะไล่ใครไม่ทัน 2JZ 
ถ้าเป็นผมปาดท้ายทีเดียวกลิ้งอยู่ข้างถนนแน้ ผมเป็นคนที่ไม่ชอบ
การกระทำอย่างนั้น จะแซงก็ควรมีมารญาต หน่อย
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 24/12/10, [15:05:47] »

จ่อคันหน้าไว้ แล้วทำประกันชึ้น 1 จบ
ถ้าชนก็ให้มันชนมา แล้วเรียกค่าเสียเวลาด้วยนะ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์