Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: <สอบถาม> ตามล่าหาไม้น้ำที่เหมาะกับสภาพแสงธรรมชาติ และต้นทุนต่ำ  (อ่าน 2564 ครั้ง)
b11 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/12/10, [23:27:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ  มีปัญหาจะสอบถามผู้มากด้วยประสบการณ์หน่อยครับ

ตอนนี้ผมทำสวนหย่อมหลังบ้านและทำบ่อเล็กๆไว้ และกำลังจะทำใหญ่หน่อยทางหน้าบ้าน กะว่าจะเลี้ยงไม้น้ำจัดให้สวยๆหน่อย และปล่อยปลาเล็กๆอย่างพวกม้าลายเป็นหลักครับ

ผมเพิ่งย้ายบ้านใหม่ได้ 1/2ปี  และเพิ่งทำการต่อเติมเสร็จไปหมาดๆ เรื่องทิศทางแดดเลยยังไม่ค่อยมั่นใจว่าในฤดูไหนได้รับมากน้อยแค่ไหน

ส่วนหลังบ้าน ปลายฝน-ณปัจจุบัน จะได้รับแสงผ่านซี่ไม้รั้ว นิดหน่อย แค่1-2 ชม จากนั้นจะไม่โดนเลย อยู่ปลายชายคา แสงเยอะอยู่ แต่ไม่มีแดด จะพอมีต้นไม้อะไรพอนำมาจัดได้บ้างครับ บ่อเล็กทำเสร็จแล้ว ไม่มีสะดือบ่อ มีแต่ท่อน้ำล้นไว้เดรนน้ำ  ไว้จะหากรองมาติดตั้งเพิ่ม  [เจ๋ง] ส่วนหน้าบ้านใหญ่หน่อยก็จะทำสะดือบ่อ

ส่วนหน้าบ้านนั้นแดดจัดมาก อาจปลูกไม้บังพอให้ได้รับแดดแค่รำไรครับ สายๆ-เย็น ในหน้าร้อน  ปลายฝน-หนาวจะไม่โดนช่วงบ่าย2-3ไปแล้วโดนหลังคาโรงรถบัง จะพอมีไม้น้ำชนิดไหนเหมาะบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทุกท่าน แนะนำได้เต็มที่ครับ  ยังไงขอเน้นพวกที่ราคาไม่แพง นักนะครับ อิอิ  เพราะสวนหย่อมก็ทำเอง บ่อทำเองหมดทุกขั้นตอนด้วยว่างบน้อยยยยย   ้hahaha  [on_026]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/10, [23:28:29] »

กลุ่มเฟิร์นยังไงละครับ
GoldbergNX ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/12/10, [10:07:46] »

เอารูปมาลงให้ดูหน่อยครับพี่
Anubias ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/12/10, [10:17:05] »

เป็นโปเจคที่น่าสนใจมากครับ ผมก็มีความคิดแบบนี้อยู่เหมือนกัน แต่ต้องรอมีบ้านก่อน ทำแน่นอน...ทำเลยครับ สนับสนุน  เอารูปมาโพสให้ดูหน่อยนะ  [เจ๋ง]
Hawk ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/12/10, [10:51:10] »

หอมน้ำ เฟริ์น อนูเบียสยักษ์ๆ เพราะเดี๋ยวจะมองไม่เห็น   [on_008]

พวกไม้น้ำบ้านเราก็น่าจะเลี้ยงได้นะครับ ไปหาเอาตามคลอง ผมเลี้ยงเล่นอยู่

พวก เผือก ผักแว่น ผักแพว ใส่กระถางแขวนไว้กับขอบบ่อใบมันจะยืดๆขึ้นไปเหนือน้ำสวยไปอีกแบบ

Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/12/10, [12:03:59] »

เทป หางกระรอก โรทาร่า สิครับ  [on_066] มองข้างบนไม่บังปลามากเกินไป
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/12/10, [15:19:20] »

อยากเห็นๆ
b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/12/10, [16:03:05] »

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ  บ่อหลังบ้านเล็กๆครับ ช่วงกว้างสุด 1 เมตร ช่วงยาวสุด 1เมตร

แต่หน้าบ้านคงทำใหญ่กว่านี้ เดี๋ยวเก็บตังทำตู้เล็กๆในห้องนอน 1ตู้ด้วยครับ แหะๆ

บ่อผมบ้านๆธรรมดาๆ ครับไม่มีความรู้ด้านช่างเลย

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10028364/J10028364.html

ไปรื้อภาพตอนทำโรงเรือนช่วง กันยา แดดเต็มๆเลยครับ  หน้าร้อนเป็นช่วงย้ายบ้านมาก็จำได้ว่าแดดดี  [on_008]

แดดจ้ามากครับ

b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/12/10, [16:14:17] »

หน้าบ้านจะทำบ่อใหญ่หน่อย ทางด้านที่โล่งที่ติดกับโรงรถนี่หล่ะครับ มีที่ว่างอยู่ประมาณ6*4.5 เมตร ตรงนี้แดดดี จะหาไม้มาปลูกให้แสงลงบ่อแค่รำไรๆ ครับ
o<n>e ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/12/10, [06:57:01] »

โหยเห็นบอกว่าใหญ่หน่อยคิดว่าประมานท่อปูนอะแต่จากรูปแถวบ้านเรียกบ่อใหญ๋นะครับเหอๆๆ...ตอนแรกกะเสนอให้เอาพวกไม้กระถางละ10บาทที่มันยังไม่เป็นใบน้ำมาปลูกแต่ใหญ่แบบนี้คงต้องจัดให้มีวรรคตอน+สเปซสลับหินเล็กใหญ่บ้างอะครับเอาไม้ใหญ่ให้ร่มหรือไม้กอทำจัดดึงสายตาสักกอ2กอก็น่าจะดีนะครับแล้วแล้วก็เอาพวกเฟิร์นมอสมาแซมปลูกเสริมไม้น้ำใบบกทำสโลปลงไปหาน้ำให้มันไหลไปหาน้ำเองเดี๋ยวได้ใบย้ำด้วยอีกตะหากอิอิถ้าชื้น ๆ เอาเมซอนใบแคละหรืออนูเบีสมาอดน้ำไว้กึ่งบกกึ่งน้ำก้ดีเหมือนกันงิส่วนต้นไม่ให้ร่มข้างๆก็หาชายผ้าสีดา หางสิง เฟิร์นลิปบิ้นมาห้อยมาย้อยหน่อยก็งามดีครงไหนยังว่างอยู่ก็เสริมด้วยกนกนารีแซมเฟิร์นสีฟ้าคลุมดินกันไปปกปิดส่วนที่มันแหว่งโหว่ก็โอนะครับ....ลองจินตนาการตามนะ..อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวผมว่ามันก็น่าจะโอนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์