Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมทิปเคล็ดไม่ลับของการเลี้ยงกุ้งเรดบี  (อ่าน 35362 ครั้ง)
mizuno ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #60 เมื่อ: 28/12/10, [16:44:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เยี่ยมครับ
N@ture ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #61 เมื่อ: 28/12/10, [18:45:21] »

ขอบคุณกับการเเบ่งบันดีๆครับ สรุบมาเเบบนี้เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลย
ptt2011 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 08/01/11, [12:07:03] »

ขอบคุณครับสำหรับภาพน่ารักๆมากครับ
Earth1382 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #63 เมื่อ: 09/01/11, [13:48:10] »

อยากได้ต้นหม่อยอ่า หาซื้อที่ไหน
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #64 เมื่อ: 09/01/11, [20:26:34] »

อยากได้ต้นหม่อยอ่า หาซื้อที่ไหน

ในเจเจมีนะคะ ลองดูึค่ะตามที่ขายต้นไม้ ลองถามดู เค้าจะแนะนำร้านให้เองค่ะ
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #65 เมื่อ: 09/01/11, [21:06:04] »

้hahaha ้hahaha
ต้นหม่อนครับแก้ให้ ต้นละ20บาท ผมซื้อไป3กระถาง กระถางละ3ต้น ปลูกเป้นทุ่งเลยทีเดียว

ตำแหน่งที่ขายๆ ใกล้ๆห้องนํ้าโซนขายต้นไม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/11, [21:08:37] โดย vinbitxp »
MinnY_Mai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 12/01/11, [14:11:51] »

ถ้าจำเป็นก็ต้องแช่น้ำผสมน้ำส้มสายชูสิบส่วนไว้นานๆ ล้างน้ำสะอาดเยอะๆ เพื่อลดความเสี่ยงก่อนนะคะ

อ่อ ขอบคุณค่ะ ถ้าใช้น้ำยาล้างผักหรือด่างทับทิม ก็ยังเสี่ยงไหมอะค่ะ กลัวล้างไหมหมด
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #67 เมื่อ: 12/01/11, [14:28:24] »

อ่อ ขอบคุณค่ะ ถ้าใช้น้ำยาล้างผักหรือด่างทับทิม ก็ยังเสี่ยงไหมอะค่ะ กลัวล้างไหมหมด
อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ แต่ว่าควรล้างสะอาดๆจริงๆ
sansanee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #68 เมื่อ: 18/10/11, [12:57:33] »

ขอบคุณมากค่ะ เหมาะสำหรับมือใหม่มากเลยค่ะ
นัท ณ บางซื่อ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #69 เมื่อ: 24/10/11, [01:15:15] »

**ตามที่ฟาร์มนิยมใช้กัน และที่ศึกษาเรียนรู้มาเองนะคะ แต่ถ้าไม่ตรงตามนี้ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากนะคะ**

การเลี้ยงดูแบบคร่าวๆ

1.   GH ที่เหมาะสมและนิยมใช้กันคือ 3 – 4 ค่ะ

2.   PH ที่ดีควรอยู่ราวๆ  5.8 – 7.3 ไม่ควรเกินนี้มากนะจ๊ะ

3.   TDS นั้นตามแต่สมควรของแต่ละบ้าน แต่ฟาร์มญี่ปุ่นนั้นแนะนำที่ 150 จ้า

4.   ในการเปลี่ยนน้ำเรดบีซึ่งควรเปลี่ยนอาทิตย์ละครั้งนึงเป็นอย่างน้อย ถ้าเป็นไปได้ควรกำจัดของเสียโดยตรงไปด้วย เช่นการซักล้างฟองน้ำหุ้มท่อกรองบ้าง ใยแก้วในกรองบ้าง ยืดอายุกรองได้ด้วยนะจะบอกให้

5.   หลังเปลี่ยนน้ำแล้ว นอกเหนือจากการเติมแร่ธาตุ เติมแบคทีเรียด้วยนะคะ เพื่อชดเชยส่วนที่หายไป และเป็นการเพิ่มจำนวนแบคทีเรียเข้าสู่ระบบ

6.   หากไม่มีเงินซื้อแร่ธาตุแพงๆ ใช้น้ำแร่ออร่า หรือยี่ห้อต่างๆที่ขายเป็นขวดๆในเซเว่น (ที่เป็นน้ำแร่ธรรมชาติ) มาเทใส่ตู้หลังเปลี่ยนน้ำ (ตู้ 24 ก็อาจจะใส่ซัก ¼ ของขวด หลังเปลี่ยนน้ำไป 30%) พอทดแทนกันได้ระดับนึงเลยค่า *ระวังอย่าใส่เยอะเกินไปนะคะ เพราะน้องกุ้งอาจจะช็อคน้ำแร่ที่ PH สูงได้ค่ะ*

7.   ผักปวยเล้งเอย ผักขมเอย ดีต่อกุ้งและน้องกุ้งชอบหม่ำทั้งนั้น แต่ถ้ากลัวเรื่องยาฆ่าแมลง อีกทางเลือกนึงคือปลูกต้นหม่อนดูค่ะ ใบอ่อนๆตรงยอดของหม่อนนั้น นำมาต้มน้ำเดือดซัก 10 นาที จะบอกว่าอุดมแคลเซียมมากๆ แถมน้องกุ้งยังดูชอบกินมากอีกด้วย ที่สำคัญ ผลหม่อนแก่จัดสีม่วงๆ หนอนไม่มี แถมหวานอร่อยด้วยนะคะ

8.   วิตามินเป็นสิ่งสำคัญสำหรับกุ้งเรดบี ลองหาผักพวกแครอทมาต้มนิ่มๆหั่นชิ้นเล็กๆ ให้น้องกุ้งแทะ หรือเป็นผลไม้ต่างๆก็ได้นะคะ ทำให้น้องกุ้งสุขภาพดีสดใสๆค่ะ แต่อย่าลืมดูดออกหลังทิ้งไว้ซักคืนนะคะ

9.   หนอนแดงก็เป็นส่วนช่วยสำคัญในความแข็งแรงของกุ้ง เพราะเป็นแหล่งโปรตีนที่ดี ฟาร์มชื่อดังที่ญี่ปุ่นบอกว่าสำคัญมาก ควรให้อาทิตย์ละครั้ง ^^

10.   หากไม่มั่นใจในความสะอาดของหนอนแดง แนะนำเป็นหนอนแดงแช่แข็ง ล้างน้ำ ให้สะอาด แล้วแบ่งเป็นกระจุกเล็กๆ พอดีจำนวนที่ใช้แต่ละครั้ง วางบนถุงพลาสติคที่วางไว้ในกล่อง(ถ้าวางบนกล่องเลย หนอนจะแข็งติดกล่อง หนีบยาก) ก่อนปิดฝากล่องแช่แข็งใหม่ เวลาจะใช้ก็แค่หนีบมาทีละกระจุก ถ้าติดถุงก็ขยับๆถุงดันออกได้ค่า

11.   หากให้อาหารสดบ่อยๆ และไม่สามารถดูดออกได้หมด อาจจะเป็นการสะสมของเสีย และนำไปสู่ปัญหาพานาเลียบุกตู้ได้ ดังนั้นเราอาจจะบำบัดด้วยวิธีชีวภาพ คือใช้หอยช่วยกินอาหารกุ้งที่กุ้งกินไม่หมด แนะนำหอยเจดีย์ หอยพิ้งฮอร์น บลัดฮอร์น หรือหอยอื่นๆที่ไม่เสี่ยงต่อการกินลูกกุ้ง(เช่นหอยกินหอย) ก็ได้นะคะ

12.   ต้นไม้ในตู้กุ้งก็สำคัญนะคะ เพราะจะช่วยกำจัดของเสียที่ถูกขับถ่ายโดยกุ้ง และโดนแบคทีเรียย่อยสลาย โดยการดูดซึมไปเป็นสารอาหารของต้นไม้นั้นๆ (แนะนำจอกญี่ปุ่น และต้นไม้ตระกูลอเมซอนนะคะ) ช่วยให้ระบบอยู่ได้นานขึ้นค่า

ต้นไม้น้ำใช้เป็นต้นอื่นๆได้ไหมครับ(หญ้ากระดาษ,หวีดจิ๋ว)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #70 เมื่อ: 24/10/11, [01:20:46] »

ต้นไม้น้ำใช้เป็นต้นอื่นๆได้ไหมครับ(หญ้ากระดาษ,หวีดจิ๋ว)

หญ้ากระดาษมีกระเปาะจับสัตว์ขนาดเล็กครับ มันจับลูกกุ้งกินได้
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์