Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายได้ช่วงปิดเทอมสำหรับน้องๆที่พอมีทุนและสถานที่  (อ่าน 10998 ครั้ง)
นักบินAcguy ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/02/07, [19:48:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อุปกร
1.ปลาทอง 6-8ตัว
2.ชามสังกะสี 1ใบ
3.กาละมัง อ่างดินเผา หรือบ่อกลมซีเม็ต
4.ยาเหลือง
5.ไข่อาทีเมียร์
6.ปั้มลม
7.ขวดโค้ก 1.25หรือ2ลิตร
8.สายออกซิเจน
9.จุกสีเขียว
วิธีทำ
เริ่มจากเพาะอาทีเมียร์ก่อน

1.เริ่มต้นด้วยการเลือกซื้อไข่อาร์ทีเมียที่มีคุณภาพ จากประสบการณ์ของผมเคยใช้มาสองยี่ห้อครับ ในภาพเป็นยี้ห้อ SALT CREEK ราคาเมื่อ2ปีก่อน 1,200บ. ตอนนี้ไม่ทราบว่าเท่าไร่ครับ

ส่วนในภาพนี้เป็นอีกยี่ห้อซึ่งผมเลือกนำมาใช้ ราคา650บ. ในความรู้สึกส่วนตัวแล้ว ของดีไม่ต้องแพงเสมอไป ขอให้ดูวันที่ผลิดก็น่าจะพอ อย่าเลือกซื้อกระป๋องที่ผลิตมานานแล้วน้ะครับ เดี๋ยวเปอร์เซ็นฟักน้อย
2. ก่อนจะเพาะนั้น จะต้องเริ่มจากการหาขวด หรือภาชนะเพื่อนำมาทำการเพาะฟัก ของผมใช้ขวดโพลาริสครับ เมื่อได้ภาชนะมาแล้วก็ล้างให้สะอาด ตักไข่อาร์ทีเมียตามจำนวนที่ต้องการใส่ลงไป(ของผมใช้1ช้อนชา) พร้อมกับเกลือแกง3ช้อนโต๊ะ ต่อประมาณนํา1ลิตร สัดส่วนดังกล่าว สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสมน้ะครับ แต่ที่ผมใช้สัดส่วนนี้เพราะเปอร์เซ็นฟักดีที่สุดครับ หลังจากนั้นก็เป่าอ๊อกฯทิ้งเอาไว้36-48ชม.(ขึ้นอยู่กับคุณภาพของไข่ครับ)

3.  เมื่อไข่เริ่มฟักเป็นตัว เราจะสังเกตได้ว่าในขวดจะมีสีแดงขึ้น เนื่องมาจากอาร์ทีเมียนั้นเป็นตัวแล้วครับ (ในภาพเป็นการกรองเปลือกไข่

4.ขวดที่อยู่ข้างบนนั้นถูกModifyโดยผมเอง เพื่อใช้ในการกรองเปลือกไข่ออกจากลูกอาร์ทีเมีย
  ทำการควําขวดเอาไว้ประมาณ3-5นาที เพื่อให้ไข่ลอยตัวขึ้นอยู่บนผิวนํา ในภาพจะเห็นได้ว่าลูกอาร์ทีเมียจะมากองข้างล่าง ส่วนเปลือกไข่นั้นจะลอยอยู่ข้างบน
  เมื่อเปลือกไข่ลอยขึ้นบนผิวนําแล้วก็เปิดก๊อกได้เลย เท่านี้ก็พร้อมแล้วครับ สำหรับอาหารระดับภัตตคารชั้น1 เพื่ออนุบาลลูกปลา

xricca ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/02/07, [20:01:00] »

เพาะปลาทองขายเหยอ น่าสนๆ
นักบินAcguy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/02/07, [20:41:20] »

เอาล่ะตอนนี้มาเข้าเรื่องกันเลย
1.นำปลาทองที่มีขนาด ประมาณ2-4นิ้วขึ้นไปมาเลี้ยงไว้ก่อนตรงนี้ใครที่มีเลี้ยงไว้อยู่แล้วจะได้เปรียบมาก
    คุ้มอุณหภูมิน้ำให้อยู่ที่ 28-25องศา เพราะปลาทองโดยธรรมชาติจะวางไข่ในหน้าหนาวอาจใช้พัดลม หรือ ระบบพ่นน้ำสร้างน้ำพุ
    เพื่อลดอุณหภูมิ พยามเปลี่ยนน้ำทุกวันวันละ40-60%
2.สังเกตุดูว่าปลาทองที่คุณเลี้ยงเริ่มว่ายไล่กันหรือยัง ถ้ามีว่ายไล่กัน ให้แยกปลาคู่ที่ไล่กันออกมาไว้ทันที โดยแยกไว้อ่างล่ะตัว
    (ตัวว่ายหนีจะเป็นตัวเมียเสมอ)

3.เตรียมชามสังกะสี และกาละมัง โดยใส่น้ำไว้ในกาละมังใหญ่ให้เต็มเอาออกซิเจนใส่พ้นฟู้ๆ
4.ได้เวลาที่ระทึกใจ จับปลาทองตัวเมียขึ้นมาจากน้ำ ให้อยู่ในสภาพหงายท้องอย่างมั่นคง จากนั้นก็เริ่มกระทำชำเรา
    โดยใช้นิ้วกดรีดเบาที่ท้องปลารีดเบาๆนะ จากหัวมาทางหาง ไข่ปลาจะพุ่งปรูดออกมา ต้องเอาชามสังกะสีรองไว้ก่อนด้วยนะเสียของ

5.หลังจากกระทำชำเราจนไข่ปลาหมดก็หันมาอนาจารปลาตัวผู้ด้วยวิธีเดียวกัน แต่เราจะได้น้ำเชื้อแทน เอาชามที่มีไข่รองไว้ให้หมด
6.ใช้ขนเป็ดหรือขนไก่ชนไข่ปลากับน้ำเชื้อเบา ให้ทั่ว(แล้วต้องให้ไวๆนิดนึงไม่งั้นไข่ฝ่อหมด)    จากนั้นเอาใส่กาละมังใหญ่โดยให้เอา
    ลูกฟู่ใส่ไว้นอกชาม เอาเตร็ดตร้าไซคลินใส่ไปนิดนึง(เอาปลายเล็บสะกิดนะนิดจริงๆไม่งั้นไข่ฝ่อ)

ภายใน3-4วัน (ในกรณีอากาศอบอุ่นถึงร้อนจะฟักใน2-3วัน) ปลาน้อยจะออกมาดูโลกให้เอาอาทีเมียร์จากข้อแรกมาเลี้ยง
หลังจากฟักได้2-3วันแรกให้ครั้งที่1 และให้ติดต่อไปทุกวันจนลูกปลาสามารถกินอาหารที่มีขนาดใหญ่ขึ้นได้ ให้เอาอย่างอื่นให้กิน(เปลือง)
อนุบาลเช่นนี้ 1-2เดือนปลาทองก็จะพร้อมจำหน่ายได้(ราคาแล้วแต่สีและพันธ์ของปลาจ้า)

ขอขอบคุณภาพสวยและวิธีการเพาะอาทีเมียร์จากเวปเอ้ปลาทอง
วีธีรีดไข่จากเวปรันชูดอทคอม และภาพสุดท้ายไม่ใช่ผมหรอกนะแต่เห็นว่าน้องเขาหล่อมาก...............
เลยเอามาแอบอ้างฮี่ๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/02/07, [21:59:48] โดย ชิงไห่เก้าโง้ว »
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/02/07, [21:46:55] »

น่า พิม เครดิต ให้เวปของคุณ เอ้ปลาทอง ใหญ่ ๆ กว่านี้นะครับ หรือเด่นชัดกว่านี้

ปล. อารทีเมีน ยี่ห้อ S K  90 บาท หาซื้อได้แถวร้านรุ้งทอง เผื่อบางคนหาไม่เจอ
mommamnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/04/08, [20:10:40] »

ในส่วนของการเพาะไข่อาร์ทีเมียในข้อ 4 อะคะ Modifyขวดยังไงคะ และใช้ฝาอะไรทำ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
พร
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/06/08, [11:30:03] »

อยากทราบว่าไข่อาร์ทีเมียที่ไม่ฟักมีคุณค่าทางอาหารบ้างไหมค่ะ
KONOGOFUL ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/08/08, [01:46:14] »

มีรูปลูกปลาทองที่เพิ่งฟักใหม่ครับ ไม่เคยเห็นเลย xxx2
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/08/08, [18:32:47] »

อยากเห็นรูปโมดิฟายขวดชัดๆเหมือนกันคับ
K!MES ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/03/09, [15:58:23] »

น่าลอง
K!MES ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/03/09, [15:58:55] »

คงจะยาก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์