Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 ... 15 16 17   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Dwarf Cichlid Breeders Project (DCB Project)  (อ่าน 151764 ครั้ง)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #480 เมื่อ: 25/11/13, [22:54:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มาประเมินกระทู้ไตรฟาสครับรูปเยอะสะใจดี

ผ่านนนนนเลยครับ ตู้ขนาดกำลังดีกับปลามากๆไม่เล็กเกินไป
B สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
 น้ำใช้ น้ำประปา พัก 3วัน+ ค่า PH 5.8-6 อุณหภูมิ 26-28
ผ่านครับสภาพน้ำเหมาะกับไตรฟาสแน่นอนแบบนี้
C รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์
 Apistogramma Trifasciata ปลาทั้งคู่ได้สับสายแล้ว ได้ปลามาจากร้านนับเก้า
ผ่านครับปลาสวยดี  [on_066]
D รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดู
 พ่อ-แม่ปลา เลี้ยงด้วย เตตร้าบิทเป็นหลัก สลับด้วยไส้เดือนน้ำ
 ส่วนไข่ปลา ปลาให้แม่ปลาเลี้ยงในโอ่งพาเริ่มเป็นตัว เอาอาหารล่อแม่ปลา แล้วยกมาทั้งโอ่งเลย  ้hahaha
 อนุบาล ลูกปลาแรกบินใน 1เดือน ด้วย ลูกอาร์ทิเมียเป่าเอง
ภาพถ่ายประกอบการรายงาน
พ่อปลา สภาพแก่ๆ

แม่ปลารูปนี้ ใช้รูปจากอีกครอกนึง พอดีรูปในโอ่งไม่ได้ถ่ายไว้

สภาพตู้ 20นิ้ว

อันนี้ระยะเริ่มบิน

ตอนนี้อายุเกินเดือนแล้ว

นับคร่าวๆได้ประมาน45 ตัว ฝากพี่อ๊อด ประเมิณด้วยฮะ

ผ่านครับปลาแข็งแรงดี แถมสวยกว่าพ่อมันอีก ว่าแต่มีเฟิร์นฟินิกส์ลอยอยู่ด้วยอ่ะแอบเห็น
[/color]

สรุป
ผ่านประเมินครับได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 0 คะแนน (สปีชีส์ A. Trifasciatus ได้ไปแล้ว)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้ว)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ มีคนได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาผมถือว่าคนละแหล่ง)
Progress point 5 คะแนน (ไว้โตแล้วมาอัพอีกนะครับ)
ได้คะแนนไป 20 คะแนน ค้าบบบ

ที่เหลือผมขอให้คุณอ๊อดช่วยอัพคะแนนด้วยนะครับ
หน้า: 1 ... 15 16 17   ขึ้นบน
พิมพ์