Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: eheim 2213 ทำกาลักน้ำแล้วน้ำไหลเบามากแก้อย่างไรครับ  (อ่าน 3066 ครั้ง)
Moowan007 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/08/13, [19:21:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

eheim 2213 ทำกาลักน้ำแล้วน้ำไหลเบามากแก้อย่างไรครับคือผมบังเอิญเอากรองไปล้างแล้วหลังจากนั้นก็นำมาต่อเหมือนเดิมแล้วพอทำกาลักน้ำน้ำไหลเบากว่าเดิมมากแก้งไขอย่างไงดีครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/13, [23:27:11] »

ล้างกรองเเล้วล้างสายด้วยนะครับ ถ้าล้างสายเเล้ว ลองเทนํ้าออกจากกรองให้หมด เเล้วต่อกรองให้เรียบร้อย เอาปากดูดที่outflow เเล้วรอนํ้ามันไหลลงเต็มกรองครับ เเล้วก็ปลดตัวoutflowจากขอบตู้ ลงมาให้ติดพื้นเลยครับ เอากะละมังมารอง นํ้าจะไหลออกเยอะมากๆครับ พอนํ้าที่ไหลออกไม่มีฟองปนมาด้วยเเล้วก็ติดoutflowเข้าที่ครับ เเล้วดูระดับนํ้าในท่อทั้งอินเเละเอ้าท์ นํ้าจะกลางๆท่อเลยครับ เเล้วก็เสียบปลั๊ก รอสัก10นาที นํ้าจะเเรงปกติ เเละกรองจะเงียบไม่มีเสียงใบพัดครับ ลองดูนะครับ ผมเคยเป็นเหมือนกัน(นั่งมึนอยู่ชมนึงครับ555)

trick:ถ้านั้าเบามากๆ อาจเกิดจากสายมันอุดตันครับ ตะไคร่เกาะเยอะๆ เมือกเกาะเยอะๆ เหมือนคนเป็นคลอเรสเตอรอลครับ เอาสายมาล้างด้วยครับ โดยเอาใยเเก้วปั้นเป็นก้อนๆ ยัดไปในท่อ เเละเอาสายยางจ่อที่ท่อเเละเปิดนํ้าจากก๊อก เเรงสุดเลยครับ ใยเเก้วจะวิ่งไปตามท่อ ทำซํ้าๆ จนสะอาดครับ ^^ ผมทำทุก2weeksครับ
__1st ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/08/13, [10:52:53] »

ต้องดูดน้ำให้เต็มกรองจนขึ้นมาถึงสายยางด้านไหลออกข้างบนก่อนแล้วค่อยเสียบปลั๊กครับ ไล่อากาศออกให้หมดก่อน น้ำพุ่งปรี๊ดๆเลย [เจ๋ง]
Moowan007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/08/13, [06:34:36] »

อ่อขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์