Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเดีย ในกรองไว้ทำอะไรเหรอครับ  (อ่าน 1313 ครั้ง)
boyrca ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/10/10, [11:07:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีเดีย ในกรองไว้ทำอะไรเหรอครับ
แล้วใช้ของอะไรดีครับ
มันมีเสื่อมสภาพไหม
dernero ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/10/10, [11:11:23] »

มีเดียในกรอง ส่วนใหญ่จะมีไว้เพื่อดักตะกอน กรองน้ำ และเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียในการกรองชีวภาพครับ

ส่วนเสื่อมไหม เป็นบางอย่างเช่น ใยแก้ว เป็นใยขาวๆอะครับ ใช้ไปนานๆจะดำ และพอเอามาซัก ก็เปื่อย ส่วนใหญ่ ใช่ครั้งเดียวทิ้งครับ

ส่วนพวกเซรามิกริง หรือมีเดียก้อนกลมๆ ไม่เสื่อมสภาพ แต่อาจจะเสื่อมคุณสมบัติครับ  [on_062]

อันไหนใช้ดี ส่วนใหญ่ถ้าเอาแค่พื้นที่กรอง(พื้นที่ของวัสดุที่แบคทีเรียจะอยู่ได้ หรือรูพรุน) ยิ่งมากยิ่งดีครับ และยิ่งมากยิ่งแพงด้วย
boyrca ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/10/10, [11:12:35] »

ของผม มันเป็น ก้อน กลมๆ มีหนามแหลมๆ แบบนี้คือแบบไหนครับ
l-lYclro~@qua ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/10/10, [13:12:50] »

มีเดียเอาไว้ดักพวก เศษตะกอนในน้ำ และไว้เป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย
ใช้ยี่ห้อไรก็ได้ครับ ดุที่มีพื้นที่ผิวเยอะๆๆอ่าครับ มันก็ตามราคาด้วย
หรือว่าใช้พัมมิสก็ได้ครับ ของมันก็มีเสื่อมสภาพตามเวลาครับ แต่นานนนนนน ้hahaha ้hahaha
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/10, [17:29:33] »

ผู้รู้มาตอบหมดแล้ว  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/10/10, [17:31:57] »

เพื่อให้เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียเป็นระบบกรองชีวภาพ [on_018]

เข้าใจระบบกรองชีวภาพตามลิ้งไปเลยครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=42.0
-:: โ อ ซั ง ::- ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/10/10, [19:23:32] »

ของผม มันเป็น ก้อน กลมๆ มีหนามแหลมๆ แบบนี้คือแบบไหนครับ
[on_062] คิดว่าน่ะจะเป็น BioBall ครับ
ผมว่าไม่ค่อยดีอ่ะเคยใช้มาหลายแบบทั้งกลมๆเป็นบอลทั้งกลมหนาม สู้พัมมิสยังดีกว่าเยอะครับ ซื้มาแรกๆเหมายกถุงมา ตอนนี้เอาไปให้แมวเล่นล่ะครับ

เพิ่มงบอีกหน่อยถอยมีเดียยี่ห้อดีๆมาใช้ก็ได้ครับ จะสัมผัสถึงความแตกต่าง [on_055]
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/10/10, [19:33:21] »

เป็น Bio ball มันมีทั้งของจริงกับของก๊อป แต่แนะนำให้ใช้พัมมิสทั่วไปดีกว่าครับดีกว่าเยอะ
Geodatis ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/10/10, [19:49:42] »

หินพัมมัสอีกเสียง  ราคาไม่แพง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์