Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การสมัครงานอันทรหดที่สุดที่เคยเจอมา(อัพเดทเพิ่มหน้าแรก!!)  (อ่าน 31455 ครั้ง)
TomCm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 05/10/10, [10:31:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นด้วย [เจ๋ง]  ฝึกงานทรหด อินไฟลท์เมเนเจอร์ ทุกวัน 12 ชั่วโมง

เก้าอี้รับรอง first class แอร์ไม่เปิด ทีวีก็เสีย ออกมารอข้างนอกดีกว่า

ทำไมถึงไม่เปิดแอร์รู้ป่าว ....

วันไหนเปิดแอร์ น้ำก็จะหยดลงมาตรงที่กระถางตั้งอยู่ไง
อยากรดน้ำต้นไม้วันไหน ค่อยเปิดแอร์  [on_026]
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 05/10/10, [11:06:05] »

พี่แชมป์ เป็นแอร์มันยุ่งยากขนาดนี้เลยหรอ?? เหอ ๆ ๆ เป็นแอร์แล้วได้ทำไรมั่งอ่าบนเครื่องบิน ?? เท่าที่เห็น ก็...... เท่านั้นเอง แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าเครื่องตก ยังไง ๆ แอร์จะต้องช่วยผู้โดยสารให้ได้อย่างน้อย 1 คน ส่วนตัวเอง รอดไม่รอด ช่างมัน ไม่รู้เป็นงี้ป่าวนะ  [งง] [งง]

ผมว่ามันเป็นเหมือนความฝันมากกว่า บางคนอยากเป็นแอร์มาตั้งแต่เด็กๆ โตขึ้นก็จริงจังตั้งใจจะต้องเป็นให้ได้ +กับรายได้ที่ เดือนนึงได้เยอะพอสมควร แต่จากที่รู้จักรุ่นพี่คนนึงเป็นแอร์ ผมว่าไม่ค่อยมีเวลาส่วนตัวมากเท่าไหร่ เหมือนต้องคอยสแตนด์บาย ตัวเองพร้อมขึ้นเครื่องตลอดเวลา

ถ้าตั้งใจจะเป็นจริงๆ คอร์สหรือประสบการณ์ต่างๆในด้านนี้อะไรที่ทำให้ได้เปรียบ ก็สมควรจะต้องทำ เพราะคนสมัครกันเป็นพัน รับ 30คนแบบนี้ %ที่ได้น้อยมากๆ ถ้าเรามีอะไรได้เปรียบคนอื่น แค่เล็กน้อย ผมว่ามันมีโอกาสที่จะได้มากกว่าเดิมพอสมควรนะ (ไม่เกี่ยวกับเส้นนะ รุ่นพี่ผสูงแค่ 162 มันยังเป็นแอร์ได้เลย เส้นใหญ่มาก  [on_026])
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 05/10/10, [13:27:53] »

งานดี ๆ candidate ก็เยอะแบบนี้แหละหยี่ ทำเป็นบ่น

ถูกค่ะ เข้าใจเลย แต่.....อยากให้รับรู้ว่ามันยิ่งใหญ่ราวๆกับบ้าน AF กันเลย  [on_026] [on_026]
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 05/10/10, [14:04:01] »

ถูกค่ะ เข้าใจเลย แต่.....อยากให้รับรู้ว่ามันยิ่งใหญ่ราวๆกับบ้าน AF กันเลย  [on_026] [on_026]

หยี๋ครับ ผู้ชายในบอร์ด 97 คนจาก 100 คนเค้าอยากได้รับโอกาสนี้กันทั้งนั้น
Candidate 1 - 2 พัน หญิงล้วน เสื้อผ้า หน้า ผม มาเต็ม ต่อคิวเบียดกันตลอด 2 ชม.
สวรรค์ชัด ๆ  [on_012]
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 05/10/10, [14:06:11] »

น้องหยี่ พยายามเข้านะจ๊ะ เด๋วก็ได้เองค่าา
พี่ขี้เกียดล่ะ สองที่พอ 555 ทำงานที่เมืองไทยดีกว่า มีงานอื่นๆที่ได้ตังเยอะกว่าเป็นแอร์อีกจ้าา

(ขายกุ้งเรดบี รวยกว่าเป็นแอร์ไหนๆ อิอิ)
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/10/10, [14:18:32] »

แต่เป็นแอร์อ่ะเหนื่อยมากเลยนะ วันหยุดก็ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

หน้าจะไปเร็วด้วยเพราะต้องแต่งหน้า

เงินเดือนก็จะหมดไปกับการดูแลความสวยงามของตัวเอง

โดยเฉพาะผิวหน้าที่ต้องสู้รบกับเครื่องสำอางค์

เพราะถ้าโทรมเมื่อไหร่ ก็ตกงานแน่นอน

คิดดูดี ๆ น๊า
THEJEEN ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #36 เมื่อ: 05/10/10, [15:17:01] »

แต่เป็นแอร์อ่ะเหนื่อยมากเลยนะ วันหยุดก็ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

หน้าจะไปเร็วด้วยเพราะต้องแต่งหน้า

เงินเดือนก็จะหมดไปกับการดูแลความสวยงามของตัวเอง

โดยเฉพาะผิวหน้าที่ต้องสู้รบกับเครื่องสำอางค์

เพราะถ้าโทรมเมื่อไหร่ ก็ตกงานแน่นอน

คิดดูดี ๆ น๊า

แฟนของรุ่นพี่จีน ลาออกเพราะ เหตุผลนี้ แล้วก็มีปัญหากับแฟนตลอดเพราะเวลาเค้าว่างเราไม่ว่าง
คือมันหยุด สวยไม่ได้เลย เค้าบอกว่า
มีเพื่อนคนนึง ที่บินด้วยกันบ่อยๆ เค้าเหนื่อที่จะดูแลหน้าตัวเองเลยหยุดไปพักนึง
หยุดประโคมผิว ด้วยวิธีต่างๆ นานาๆ หน้าเค้าก็เลยดูดร็อปไปหน่อย
ก็เลยโดน ปรับ ลงมาเปนกราวน์  แล้วก็ไม่ได้บินอีกเลย 036

TòóN™ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 05/10/10, [15:39:06] »

แฟนของรุ่นพี่จีน ลาออกเพราะ เหตุผลนี้ แล้วก็มีปัญหากับแฟนตลอดเพราะเวลาเค้าว่างเราไม่ว่าง
คือมันหยุด สวยไม่ได้เลย เค้าบอกว่า
มีเพื่อนคนนึง ที่บินด้วยกันบ่อยๆ เค้าเหนื่อที่จะดูแลหน้าตัวเองเลยหยุดไปพักนึง
หยุดประโคมผิว ด้วยวิธีต่างๆ นานาๆ หน้าเค้าก็เลยดูดร็อปไปหน่อย
ก็เลยโดน ปรับ ลงมาเปนกราวน์  แล้วก็ไม่ได้บินอีกเลย 036

งานแบบนี้ ไม่ต้องอาศัยฝีมือเลยรึ? หน้าตาเป็นนางแบบไปเป็นแอร์ได้เลยมั้ยนั่น??
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 05/10/10, [15:52:23] »

เพื่อนผมก็เหมือนกัน หน้าตาดี สวย หุ่นดี บินไปนั่นนี่มาเยอะ  มีเงินเยอะ เที่ยวสารพัดที่

แต่มีแฟนกี่คน ก็คบได้ไม่นาน เหมือนจะมีปัญหาเรื่องความรักตลอดเลย   [mo_007]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #39 เมื่อ: 05/10/10, [15:59:27] »

[on_007]ว่าไปผมยังคิดเลยถ้าตอนนั้นแฟนเป็นแอร์

ผมก็คงเลิกอ่ะเวลาเราคงไม่ตรงกันโอกาสเค้าเจอคนดีๆคงมีอีกเยอะสังคมแนวคิดก็คงเปลี่ยนเสียเวลาที่จะยื้อคบกันไปแบบระแวงๆ
Cute Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 05/10/10, [17:30:30] »

[on_007]ว่าไปผมยังคิดเลยถ้าตอนนั้นแฟนเป็นแอร์

ผมก็คงเลิกอ่ะเวลาเราคงไม่ตรงกันโอกาสเค้าเจอคนดีๆคงมีอีกเยอะสังคมแนวคิดก็คงเปลี่ยนเสียเวลาที่จะยื้อคบกันไปแบบระแวงๆ
[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] เห็นด้วยค่ะ เราเองจะกลายเป็นคนจิตตก ขี้ระแวงเค้าไปเองอ่ะ เพราะสังคมเค้าเปิดกว้าง โอกาสเจอคนคงเยอะ ไม่ระแวงเลยก็คงไม่จริง
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #41 เมื่อ: 05/10/10, [18:20:06] »

เข้ายาก ออกง่าย นะครับ สายการบิน เนี่ย  ้hahaha ส่วนใหญ่  ต้องใจรักจริงๆ  ด้านงานบริการ
มันเหนี่อย แต่ค่าตอบแทนก็ล่อใจเยอะอยู่ ถ้ามีหนทางดีๆ ก็สามารถ Up ไปสายการบินดีๆได้อีก
ตอนนี้ทำงานในส่วน Hospitality Industry อยู่หรือเปล่าครับ ผมมี ลูกน้องที่ทำงาน ที่โรงแรม
ออกไปเป็น แอร์ หลายคนนะ ลางานไปสอบกันจัง Toeic เนีย  [เอ๊ะ!!!] ไม่ได้  700 ไม่เลิก 
อีกอย่างนึง ผมเคยคุยกับ President ของ JAL คนญี่ปุ่นซึ่งมาพัก Longstay ที่โรงแรมจนคุ้นกัน
ลองถาม ถึง หลักการของเขาเองนะ หลักๆในการคัดเลือกและสัมภาษณ์ เค้าว่ามาดังนี้

1. บุคลิกภาพดี คุณลักษณะผ่านเกณฑ์
            2. คะแนน Transcript / คะแนน Toeic
            3. ผลการทดสอบของสายการบิน
            4. ความหลากหลายของภาษาที่พูดได้
            5. ประสบการณ์ด้านงานบริการ
            6. ผลการสัมภาษณ์ว่าทำได้ดีแค่ไหน
            7. จำไม่ได้แล้วมีอีกข้อนึง  [งง] อะไรว้า

ซึ่งอันนี้เป็นหลักการของเขาเองนะครับ ซึ่งตัวเขาที่เป็น President ที่ประจำประเทศไทยจะเป็นผู้
สอบสัมภาษณ์เองด้วยไม่แน่ใจว่าเป็นขั้นตอนสุดท้ายรึเปล่า..ที่ไปคุยถามลูกค้าเนี่ยเพราะมีลูกน้อง
ไปสมัครคนนึงของ JAL สัมภาษณ์กับแกนั่นแหละ ได้ด้วย ไม่รู้เพราะเห็นหน้ากันเกือบทุกวันรึเปล่า

แต่ธุรกิจการบินนี่ บทจะแย่ก็เต็มเหนี่ยวเหมือนกันนะ Layoff เอาง่ายๆ ต้องดูภูมิหลังสายการบินดีๆ
ส่วนแอร์สายการบินดีๆ รายได้งามๆ อายุงานก็สั้น เป็น contract ต่อปีต่อเดือนกันหมดแล้วเดี๋ยวนี้
สองเดือนผ่านมาเนี่ย ผมสัมภาษณ์อดีตแอร์ มาสมัคร FO หรือ Duty Manager โรงแรมหลายคนละ
แต่ละคนเห็นเงินเดือนตอนเป็น แอร์ แล้วอยากกลั้นใจตาย  [on_007] จากการสัมภาษณ์จึงทราบ
ว่าหมดสัญญา ไม่อยากกลับหรอก  [on_026] แต่ผมก็อนุมัติจ้างไม่ไหวเหมือนกัน ถึงคุณเธอจะ
เรียกมาน้อยกว่าที่เคยได้เยอะ แต่ก็เกินอัตราจ้างอยู่ดี แถมไม่มีประสบการณ์ตรงด้านโรงแรมอีกด้วย

ปล. จะหางานใหม่ให้มั่นคงต้องรีบหน่อยนะครับ อีกไม่นานเกินรอ AFTA จะเปิดเสรีแรงงานละครับ
      คาดว่าปี 58 นะครับน้องๆที่กำลังเรียนอยู่ และอยากทำงานบริการ หรือ ที่ใช้ภาษาต้องพัฒนา
      อย่างมาก ไม่งั้นสู้ ฟิลิปปินส์ พม่า เวียดนาม เขมร อินโดฯ ไม่ได้หรอกครับ พวกนี้อัตราจ้างถูกมากๆ

สรุป สู้ๆ นะครับ พยายามต่อไปสักวันต้องได้ดังฝันครับ  [เจ๋ง]

Padboke ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 05/10/10, [19:56:11] »

ไปสมัครมาหกที่แล้วแสดงว่าใจสู้มาก
นับถือเลยครับ
paradiseinthebox ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 06/10/10, [00:11:23] »

อันที่จริงการเป็นแอร์มันก็คือเด็กเสริฟบนเครื่องบินดีๆนี่เองครับ สมองก็แทบไม่ได้ใช้ คนที่เป็นกราวน์ที่คอยเช็คตั๋วยังต้องใช้สมองมากกว่าซะอีก แต่มันดีตรงที่ได้เงินเดือนโคตรเยอะเลย งานก็โคตรสบาย และภาพลักษณ์ดี (เด็กเสริฟบนเครื่องบิน ) ตรงนี้ผมทราบเพราะน้องของผมคนนึงเป็นแอร์ อีกคนเป็นกราวน์ของสายการบินชื่อดังของไทย ผมเห็นมันทำงานกันแล้วแ-ม่งโคตรอิจฉา เดือนนึงผมเห็นมันบินอยู่แค่ประมาณ 20 วันเอง รับเงินเดือนตั้ง 3-5 หมื่นบาท ( ขึ้นอยู่กับมีเที่ยวบินมากน้อย) ตอนทำงานก็แค่ดูแลผู้โดยสารจนถึงที่หมาย ลงเครื่องก็จบงาน สบายแฮ แต่ผมซิทำงานเป็นผู้จัดการร้าน ต้องทำทุกอย่างทั้งแบกหาม ดูแลลูกน้อง ดูแลร้าน ดูแลลูกค้า เตรียมโปรโมชั่นใหม่ ดูแลยอดขาย everything เหนื่อยโคตร ได้แค่หมื่นกว่าบาท จะลาออกในเร็ววันนี้แหละ คุณอย่าไปเสียใจหรือหวังอะไรกับมันมากเลยครับ คุณทั้งสวยและเก่ง ถ้ามั่นใจ ยังมีงานดีๆอีกเยอะให้สร้างสรรค์และพิสูจน์ตัวเองครับ
Cute Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 06/10/10, [00:26:26] »

อันที่จริงการเป็นแอร์มันก็คือเด็กเสริฟบนเครื่องบินดีๆนี่เองครับ สมองก็แทบไม่ได้ใช้ คนที่เป็นกราวน์ที่คอยเช็คตั๋วยังต้องใช้สมองมากกว่าซะอีก แต่มันดีตรงที่ได้เงินเดือนโคตรเยอะเลย งานก็โคตรสบาย และภาพลักษณ์ดี (เด็กเสริฟบนเครื่องบิน ) ตรงนี้ผมทราบเพราะน้องของผมคนนึงเป็นแอร์ อีกคนเป็นกราวน์ของสายการบินชื่อดังของไทย ผมเห็นมันทำงานกันแล้วแ-ม่งโคตรอิจฉา เดือนนึงผมเห็นมันบินอยู่แค่ประมาณ 20 วันเอง รับเงินเดือนตั้ง 3-5 หมื่นบาท ( ขึ้นอยู่กับมีเที่ยวบินมากน้อย) ตอนทำงานก็แค่ดูแลผู้โดยสารจนถึงที่หมาย ลงเครื่องก็จบงาน สบายแฮ แต่ผมซิทำงานเป็นผู้จัดการร้าน ต้องทำทุกอย่างทั้งแบกหาม ดูแลลูกน้อง ดูแลร้าน ดูแลลูกค้า เตรียมโปรโมชั่นใหม่ ดูแลยอดขาย everything เหนื่อยโคตร ได้แค่หมื่นกว่าบาท จะลาออกในเร็ววันนี้แหละ คุณอย่าไปเสียใจหรือหวังอะไรกับมันมากเลยครับ คุณทั้งสวยและเก่ง ถ้ามั่นใจ ยังมีงานดีๆอีกเยอะให้สร้างสรรค์และพิสูจน์ตัวเองครับ

ขอบอกว่าเป็นความคิดผิดๆนะคะว่าแอร์สบาย จริงแล้วเป็นงานที่เหนื่อยมาก
เพราะแอร์แค่สิบคนนิดๆคนดูแลผู้โดยสารหลายร้อยชีวิต  อยู่บนเครื่องบินแสนแพงใครๆก็อยากได้บริการดีๆ
เรียกทุกอย่างและต้องทันใจ แถมในกรณีฉุกเฉินไม่ว่าจะทำคลอด ป่วยฉุกเฉิน หรืออื่นๆ
ก็ต้องปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ หรือกู้ชีวิตได้ เพราะบนนั้นไม่มีทีมฉุกเฉินที่โทรตามได้
มีแค่แอร์เท่านั้น ที่เป็นที่พึ่งสำหรับผู้โดยสาร

นอกจากนั้น ผู้โดยสารแต่ละชาติแต่ละวัฒนธรรมก็ต่างกัน ลักษณะการพูดจาก็ต่างกัน
ความต้องการและความเกรงใจ รวมทั้งปัญหาก็ต่างกัน มีเรื่องปวดหัวมาให้แก้ไขและจัดการสารพัด
ทั้งควบคุมความเรียบร้อยห้องโดยสาร(เรียกรปภ.ไม่ได้) ทั้งดูแลความปลอดภัยผู้โดยสาร

บางไฟล์ทบินกันเป็นวันๆ ทั้งเครื่องบินก็มีแค่แอร์......ที่ต้องดูแลผู้โดยสารทุกคน ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เราว่ามันท้าทายกว่างานอื่นเป็นไหนๆ
Bythekong ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 06/10/10, [01:12:10] »

อยากไปจริงๆ ผู้หญิงหลายพันเบียดกันไปมา สุขอุราจริงๆ   [on_035]

ข้างในหัวใจต้องมีความศรัทธาคับ  [on_058]

THEJEEN ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 06/10/10, [04:05:09] »

แล้วก็มีอีกแบบค่ะ คือ รุ่นพี่จีน มันมีกิ๊ก แล้วพามาที่ห้อง ในใจคิดว่าแฟนไปบิน

ผ่างงงงงงงง แฟนมาไขห้อง เจอ สงครามก็เกิดเลยค่ะ  heaven
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #47 เมื่อ: 06/10/10, [07:56:00] »

ลอง เป็น เเอร์ กราวน์ ก่อนเหอะ ฝึกงานก่อน

ลองไปสมัคร ที่

นครชัยเเอร์
้hahaha ้hahaha ้hahaha

ปล.หยี่ที่สอบตกทุกแอร์ อะ เป็นที่น้ำหนักเกิน ปล่าว  ้hahaha
GUPU ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 06/10/10, [09:55:07] »

....คุณหยี่ครับอยากทราบว่า กำหนดความสูงของแอร์ไว้เท่าไหร่ เห็นมีเอื้อมแตะความสูงด้วย.... [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/10/10, [10:00:05] โดย GUPU »
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 06/10/10, [10:14:57] »

ก็ถือว่าเป็นงานบริการที่มีเกียร์ตินะ  ถึงจะต้องทำนั่นนี่ทุกอย่างบนเครื่อง เหมือนนางแจ๋วในละครทีวี

แต่การที่ต้องสอบ ต้องคัดเลือก กันขนาดนี้ผู้ที่พยายามอย่างหนักที่จะเป็นแอร์
แล้วสอบผ่านได้นี่ " น่านับถือ " ครับ  [mo_007]

แต่สำหรับผมนะ งานอะไร ถ้าเราทำแล้วเรามีความสุขไปด้วย มันก็ดีทั้งนั้นแหละ
แต่จะมีซักกี่คนล่ะ ที่ได้ทำงานที่ตัวเองรัก ตัวเองชอบ ทำแล้วมีความสุขได้ทุกคน  hawaii

« ตอบ #50 เมื่อ: 06/10/10, [10:47:52] »

ค่อนข้างกดดันนะคะ เท่าที่ฟังจากน้องสาวเล่ามา  เจอลูกค้างี่เง่า แทบอยากกระโดดเตะปากก็ทำไม่ได้

เรื่องแต่งหน้าก็มีการตั้งด้วย ว่าต้องแต่ด้วยสีไหน  โทนไหน

ยังไงถ้าจะสอบแอร์เอเซีย คราวหน้าลองมาถามดูก็ได้ เผื่อได้แนวทาง

ส่วนสายการบินอื่นไม่รู้  แต่แนะนำให้เลี่ยงสายการบินแขก  นรกมาก

ช่วงรอก็เตรียมความพร้อมร่างกายด้วย  ประตูเครื่องบินหนักมาก ขอบอก

ครีมทาบำรุงผิว ทาเข้าไป หัวจรดเท้า ล่วงหน้าได้เลย  เส้นเลือดขอดมาเยือนแน่นอน ถ้าไม่ดูแลตัวเอง

ถ้ามีแฟนก็ต้องเคลียให้ดี น้องเราก็เลิกกับแฟนเพราะเวลาไม่ตรงกัน แล้วมีปัญหาเหมือนกันอะ

แต่ถ้าอยากเป็นจริง ๆ ก็สู้ ๆ นะคะ 
overload007 ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 06/10/10, [11:52:12] »

ลองไปสมัครนักบินหญิงดูครับ มันส์ไปอีกแบบ มีการทดสอบและตรวจร่างกายสนุกสนานมาก

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #52 เมื่อ: 06/10/10, [13:03:03] »

ค่อนข้างกดดันนะคะ เท่าที่ฟังจากน้องสาวเล่ามา  เจอลูกค้างี่เง่า แทบอยากกระโดดเตะปากก็ทำไม่ได้

เรื่องแต่งหน้าก็มีการตั้งด้วย ว่าต้องแต่ด้วยสีไหน  โทนไหน

ยังไงถ้าจะสอบแอร์เอเซีย คราวหน้าลองมาถามดูก็ได้ เผื่อได้แนวทาง

ส่วนสายการบินอื่นไม่รู้  แต่แนะนำให้เลี่ยงสายการบินแขก  นรกมาก

ช่วงรอก็เตรียมความพร้อมร่างกายด้วย  ประตูเครื่องบินหนักมาก ขอบอก

ครีมทาบำรุงผิว ทาเข้าไป หัวจรดเท้า ล่วงหน้าได้เลย  เส้นเลือดขอดมาเยือนแน่นอน ถ้าไม่ดูแลตัวเอง

ถ้ามีแฟนก็ต้องเคลียให้ดี น้องเราก็เลิกกับแฟนเพราะเวลาไม่ตรงกัน แล้วมีปัญหาเหมือนกันอะ

แต่ถ้าอยากเป็นจริง ๆ ก็สู้ ๆ นะคะ 

สายการบินแขก นี่แหละครับ คนอยากเข้ากันนักหนา เงินดีสุดๆ  ทั้งสวัสดิการและเงินเดือน แต่ก็เหนื่อยแหละ

ของ เอมิเรต นี่ เงินเดือนเกือบแสน ขอบอก เห็นในใบรับรองเงินเดือนคนที่หมด Contract ที่มาสัมภาษณ์แล้ว
Cute Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 06/10/10, [14:08:46] »

ขอบอกว่าเป็นความคิดผิดๆนะคะว่าแอร์สบาย จริงแล้วเป็นงานที่เหนื่อยมาก
เพราะแอร์แค่สิบคนนิดๆคนดูแลผู้โดยสารหลายร้อยชีวิต  อยู่บนเครื่องบินแสนแพงใครๆก็อยากได้บริการดีๆ
เรียกทุกอย่างและต้องทันใจ แถมในกรณีฉุกเฉินไม่ว่าจะทำคลอด ป่วยฉุกเฉิน หรืออื่นๆ
ก็ต้องปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ หรือกู้ชีวิตได้ เพราะบนนั้นไม่มีทีมฉุกเฉินที่โทรตามได้
มีแค่แอร์เท่านั้น ที่เป็นที่พึ่งสำหรับผู้โดยสาร

นอกจากนั้น ผู้โดยสารแต่ละชาติแต่ละวัฒนธรรมก็ต่างกัน ลักษณะการพูดจาก็ต่างกัน
ความต้องการและความเกรงใจ รวมทั้งปัญหาก็ต่างกัน มีเรื่องปวดหัวมาให้แก้ไขและจัดการสารพัด
ทั้งควบคุมความเรียบร้อยห้องโดยสาร(เรียกรปภ.ไม่ได้) ทั้งดูแลความปลอดภัยผู้โดยสาร

บางไฟล์ทบินกันเป็นวันๆ ทั้งเครื่องบินก็มีแค่แอร์......ที่ต้องดูแลผู้โดยสารทุกคน ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เราว่ามันท้าทายกว่างานอื่นเป็นไหนๆ
เปอร์เซ็นการเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ไม่ว่าจะป่วย จะคลอดนี่คงยาก เพราะเค้ามีกฎว่าห้ามคนท้องกี่เดือนขึ้นเครื่อง  อยากรู้ว่า เกิดเหตุการณืฉุกเฉินขึ้นมาจริง ๆ นี่ คิดเป็นกี่เปอร์เซ้นคะน้องหยี่ ในรอบ Contract ของเราต่อปี ๆ อ่า จะเจอเหตุการณืแบบนั้นบ่อยมั้ยอ่า น่ากลัว ๆ
« ตอบ #54 เมื่อ: 06/10/10, [14:38:31] »

สายการบินแขก นี่แหละครับ คนอยากเข้ากันนักหนา เงินดีสุดๆ  ทั้งสวัสดิการและเงินเดือน แต่ก็เหนื่อยแหละ

ของ เอมิเรต นี่ เงินเดือนเกือบแสน ขอบอก เห็นในใบรับรองเงินเดือนคนที่หมด Contract ที่มาสัมภาษณ์แล้ว

ใช่  แต่...หนักหนากว่าชาวบ้านเค้ามาก n032
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 07/10/10, [11:55:50] »

ได้ฟังแล้วโหดร้ายมาก เหมือนกับว่า คัดหน้าตากันซะส่วนมากอาีชีพนี้ - -*      [on_035]
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #56 เมื่อ: 07/10/10, [17:17:06] »

หุ หุ หุ หุ :D
yok.030 ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 07/10/10, [18:03:39] »

เพื่อนที่ญี่ปุ่นตอนนั้นอายุ19 บอกเรียนแอร์อยู่ สองปีจบ
ตอนนี้ก็ทำงานเป็นแอร์อยู่แต่ที่ไหนไม่ได้ถามแล้ว สวยมากๆ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #58 เมื่อ: 07/10/10, [18:38:56] »

หน้าตาไม่เห็นเค้าค่อยคัดนะ แอร์หน้าเหียกๆเยอะไป แต่สำคัญต้องดูดี
จะว่าไปมันก็เหมือนพวกงานโรงแรม หน้าตาเอาพอทน แต่การแต่งตัว สภาพ ต้องดูดี เพราะมันเป็นหน้าตาของบริษัท

ใครที่คิดว่าแอร์ได้แต่ทำสวยไปวันๆ คิดใหม่ครับ เค้าแค่ทำสวยโชว์เฉพาะเวลาที่คนเห็นครับ
งานสบายเงินดี ไม่มีหรอก มีแต่งานเหมือนจะสบาย (เบื้องหลังกรรมกร) แต่เงินดี
แค่สมัครก็แทบอ้วกเป็นเลือดแล้ว สบายตรงไหน

โดยเฉพาะงานบริการ ทุกชนิด ไม่มีคำว่าสบาย รับมือกับลูกค้าร้อยแปด
งานทุกอย่าง มีข้อดีและข้อซากอ้อยในตัวของมันเองเสมอ
Cute Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 07/10/10, [21:27:24] »

เปอร์เซ็นการเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ไม่ว่าจะป่วย จะคลอดนี่คงยาก เพราะเค้ามีกฎว่าห้ามคนท้องกี่เดือนขึ้นเครื่อง  อยากรู้ว่า เกิดเหตุการณืฉุกเฉินขึ้นมาจริง ๆ นี่ คิดเป็นกี่เปอร์เซ้นคะน้องหยี่ ในรอบ Contract ของเราต่อปี ๆ อ่า จะเจอเหตุการณืแบบนั้นบ่อยมั้ยอ่า น่ากลัว ๆ

ไม่บ่อยค่ะ แต่มีโอกาส มีแบบอยู่ๆก็ตายบนเครื่องก็มี  [on_051]

ลองไปสมัครนักบินหญิงดูครับ มันส์ไปอีกแบบ มีการทดสอบและตรวจร่างกายสนุกสนานมาก

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

อันนี้นิ.......เคยอยาก แต่ขี้เกียจจำปุ่ม  ้hahaha

จริงค่ะ.......ว่าต้องดูแลตัวเองมากๆ แล้วเราก็เป็นพวกไม่ค่อยดูแลตัวเอง
 [on_051] [on_051] [on_051] [on_051] [on_051]

คงต้องเปลี่ยนการใช้ชีวิตใหม่มากมาย
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์