Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กาว ทาราก อนูเบียส 8 ต้นให้ติดกับขอนหิน(ครั้งแรกในโลก)  (อ่าน 36089 ครั้ง)
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #90 เมื่อ: 05/10/10, [00:40:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โห พี่ผ่า แบบครึ่งต้นแบบนี้เลยหรอ  [เอ๊ะ!!!]
วันนี้ผมไป 7 มา หาซื้อมีดที่คมที่สุด คนขายบอกที่ราคาถูกกว่าเพื่อน คมที่สุด
คือมีดโกนแบบมีด้ามอันละ 5 บาท (ที่ข้างบ้านก็มี อุตส่าห์เสียค่านั่งรถเครื่องอีก30 บาท)

ตอนนี้ผมมีต้น ใบกล้วยน้ำ ประมาณ 14 ต้น จะทดลองสัก 2 ต้นก่อน ผ่าครึ่งแบบยาว จากรากถึงยอดต้นเลย แล้วปลูกใหม่ การขยายพันธุ์แบบนี้น่าเรียกว่า one to two

Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #91 เมื่อ: 05/10/10, [18:29:59] »

อื้อหือ......แต่ละโครงการ  รอชมครับ one to two
fish3345 ออฟไลน์
« ตอบ #92 เมื่อ: 05/10/10, [20:50:09] »

จขกท.ขยันทดลองอะไรใหม่ๆ ไอเดียบรรเจิด
ต้องแวะมาดูกระทู้นี้บ่อยๆแล้วล่ะ
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #93 เมื่อ: 05/10/10, [21:05:19] »

อุแม่จ้าว [on_008] ผ่าเลยหรอ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #94 เมื่อ: 05/10/10, [21:15:52] »

อนูเบียส ละลาย ใกล้ตายแล้ว
คงไม่แคล้ว เสียหน้า หมดค่าฝัน
งานทดลอง ล้มเหลว เลวทุกวัน
ผ่านห้าวันเมียด่าทอคอขึ้นเอ็น

เรื่องเก่าเก่าเธอก็ขุดขึ้นมาว่า
เรื่องใหม่มาซ้ำเติมเธอเริ่มเห็น
อนูเบียสไม่เลิศเปิดประเด็น
ไม่อยากเห็นใครโพสโทษแต่เรา..

ไม่น่าทำเลย..

ไม่นะ พี่การทดลองอะไรก็ต้องมีล้มเหลว มั่งแหละ ไม่ได้สำเร็จเสอมไปหรอก
ผมว่าการที่มีคนคิดนอกกรอบบ้าง  มันก็ดี เผื่อจะได้มีอะไรดีๆๆ แปลกๆๆ ใหม่ๆๆขึ้นมาบ้าง 
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #95 เมื่อ: 05/10/10, [23:10:34] »

วันนี้เลือดไหลโชกเลยครับ
ต้นไม้มันก็บาง ผ่ามาถึงกลางต้นแล้ว มีดลาดไปโดนมือนิ้วกลาง เหวะเลย
ไม่น่าทำเลย

เมียด่าอีก "ลองบ้าลองบอ อยากลองตายไหม"
~ n a t ~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #96 เมื่อ: 05/10/10, [23:22:49] »

เตรียมกรรไกรคมกริบกันผิดพลาด
ชาญฉลาดกว่าเก่าไม่เศร้าหมอง
ผ่าไม้น้ำเป็นครึ่งซีกฉีกทดลอง
ฉันมือทองมุ่งหมายขยายพันธุ์

ถ้ารอดเราไปจดทะเบียน เอ้ยจดลิขสิทธิ์ร่วมกันนะครับ

ต้นไม้นะครับไม่ใช่พลานาเรีย
ตัดแบบนี้แล้วอาหารมันจะไปจากรากถึงยอดยังไงครับ
« ตอบ #97 เมื่อ: 05/10/10, [23:40:00] »

ต้นไม้นะครับไม่ใช่พลานาเรีย
ตัดแบบนี้แล้วอาหารมันจะไปจากรากถึงยอดยังไงครับ

มันก็ไปซีกเดียว คงทำได้ แต่ตอนนี้มือเจ็บ อีกสองวันจะผ่าให้ได้ทดลองสักสองต้นครับ
« ตอบ #98 เมื่อ: 07/10/10, [15:13:28] »

มันก็ไปซีกเดียว คงทำได้ แต่ตอนนี้มือเจ็บ อีกสองวันจะผ่าให้ได้ทดลองสักสองต้นครับ

เอาระวังๆ นะครับ
นิ้วคนงอกใหม่ไม่ได้เช่นกันครับ
ขาดแล้วขาดเลย   ้hahaha
« ตอบ #99 เมื่อ: 07/10/10, [15:41:01] »

เอาระวังๆ นะครับ
นิ้วคนงอกใหม่ไม่ได้เช่นกันครับ
ขาดแล้วขาดเลย   ้hahaha
ขอบคุณนะที่เตือน
เกือบลืมไป ต้นไม้ขาดอาจงอกใหม่ได้
แต่นิ้วขาด ขาดแล้วขาดเลยไม่งอกเหมือนจิ้งจก

แต่เพื่อผลประโยชน์ตกกับพี่น้องของผมทุกคน เอ้ย แต่เพื่อผลประโยชน์ของวงการไม้น้ำผมจะทดลองต่อไปครับ

เมื่อวานไปเก็บขี้วัวได้มาก้อนหนึ่ง ตากแห้งอยู่ จะเอาใส่แคบซูลทำปุ๋ยต่อไป ขี้วัวนี้ก็เป็นหนึ่งในโครงการทดลอง "ขี้วัวกับพรรณไม้น้ำงาม"

« ตอบ #100 เมื่อ: 07/10/10, [15:54:51] »

เกือบลืมไป ต้นไม้ขาดอาจงอกใหม่ได้
แต่นิ้วขาด ขาดแล้วขาดเลยไม่งอกเหมือนจิ้งจก

แต่เพื่อผลประโยชน์ตกกับพี่น้องของผมทุกคน เอ้ย แต่เพื่อผลประโยชน์ของวงการไม้น้ำผมจะทดลองต่อไปครับ

เมื่อวานไปเก็บขี้วัวได้มาก้อนหนึ่ง ตากแห้งอยู่ จะเอาใส่แคบซูลทำปุ๋ยต่อไป ขี้วัวนี้ก็เป็นหนึ่งในโครงการทดลอง "ขี้วัวกับพรรณไม้น้ำงาม"

ได้ผลยังไงก็โพสด้วยนะครับ  ผมว่าปุ๋ยน่าจะโอนะ
อาจจะต้องฆ่าเชื้อโรคก่อนหรือเปล่า
ผมยังเคยเอาปุ๋ยน้ำของ ดอยคำมาใส่เลย
ต้นไม้งามซะด้วยซิ  แกลลอนละ  50-60 บาท
ผสมน้ำได้บานเลย
ละอ่อนเจียงฮาย ออฟไลน์
« ตอบ #101 เมื่อ: 07/10/10, [19:29:47] »

โครงการ ปุ๋ย"ขี้วัวกับพรรณไม้น้ำงาม"หรือครับแนวดีครับ

ถ้าใช้แล้วต้นไม้โตบอกต่อกันด้วยนะครับ

« ตอบ #102 เมื่อ: 09/11/10, [12:15:09] »

มีข่าวดีมาบอก

ปุ๋ยขี้วัวถุงละ10บาท (ถุงใหญ่กว่าฝ่ามือหนึ่งเท่า) เอาสักกำเดียวโรยบางๆบนกระถางต้นไม้น้ำที่ปลูกบนบกแล้วเอาน้ำราดเยอะๆหน่อยเพื่อลดความเข้มของขี้วัว

หนึ่งเดือนผ่านไป ขึ้นงามเลยครับ
~LUMPSUM~ ออฟไลน์
« ตอบ #103 เมื่อ: 10/11/10, [12:27:38] »

กระทู้นี้สุดยอด นั่งอ่านตอนกินข้าวกลางวัน แทบสำลักอ่ะครับ

้hahaha ้hahaha ้hahaha
nb_cheeta ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #104 เมื่อ: 10/11/10, [12:40:31] »

ผมอยากให้ท่านBiG Riverสัญญากับผมอย่างนึงได้ไหมครับ

อย่าเอากาวทารากต้นไม่อีกนะครับ [on_035]
ถ้าฝ่าฝืนผมจะเอากาวช้างทาก้นท่านติดกับเก้าอี้ดูบ้าง ้hahaha

ปล  อย่าหยุดที่จะแสวงหา
      อย่าหยุดที่จะเรียนรู้

« ตอบ #105 เมื่อ: 10/11/10, [14:06:48] »

กระทู้นี้สุดยอด นั่งอ่านตอนกินข้าวกลางวัน แทบสำลักอ่ะครับ

้hahaha ้hahaha ้hahaha

คุณประยูรย์ อดีตการ์ตูนนิสต์ไทยรัฐเคยเขียนว่า "สัปดนวันละนิดจิตแจ่มใส"
ส่วนผมขอว่า"ตลกวันละนิดจิตคลายเครียด"ครับผม

ผมอยากให้ท่านBiG Riverสัญญากับผมอย่างนึงได้ไหมครับ

อย่าเอากาวทารากต้นไม่อีกนะครับ [on_035]
ถ้าฝ่าฝืนผมจะเอากาวช้างทาก้นท่านติดกับเก้าอี้ดูบ้าง ้hahaha

ปล  อย่าหยุดที่จะแสวงหา
      อย่าหยุดที่จะเรียนรู้     

อยากจะสัญญากับท่านว่าผมจะไม่ใช้กาวแล้ว แต่ยังมีกาวหลายชนิดยังไม่ได้ทดลอง
อย่าเพิ่งทากาวก้นผมเลย ผมขออนุญาตินะครับ
ทุ่งญ่าสีเขียว ออฟไลน์
« ตอบ #106 เมื่อ: 10/11/10, [16:37:23] »

แผลหายยังรอติดตามผลงานอยู่        ว่ามีงานทดลองอะไรอีก               
          ชอบ  แจมดี   [on_003]
banalone007 ออฟไลน์
เกรียน
« ตอบ #107 เมื่อ: 11/11/10, [09:33:09] »

ไม่กล้าทำ เอากาวทาราก เลยหรอผมว่าตายแ่น่ๆ
« ตอบ #108 เมื่อ: 11/11/10, [17:05:59] »

แผลหายยังรอติดตามผลงานอยู่        ว่ามีงานทดลองอะไรอีก               
          ชอบ  แจมดี   [on_003]

ผมมีโครงการทำปุ๋ยขี้วัวอัดเม็ด ผมกำลังหาซื้อเครื่องอัดอยู่ครับ
และตอนนี้น้ำท่วมแมลงสาบออกมามาก กำลังคิดจะเอาแมลงสาปมาป่นแล้วอัดเม็ดทำเป็นอาหารปลาอยู่ครับ
ผมว่าแมลสาปโปรตีนสูงแน่ๆ สีปลาคงสวยและโตเร็ว ท่านว่าไง

ไม่กล้าทำ เอากาวทาราก เลยหรอผมว่าตายแ่น่ๆ

รอดก็มี ตายก็มี ที่รอดตายกำลังฟื้นเดี๋ยวโตอีกนิดจะถ่ายรูปให้ดูว่ารากมันเกาะกาวอย่างไร
SHORTHAIRGUY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 11/11/10, [17:39:31] »

แรงสุดอะ.....ผมใช้สายรัดครับง่ายกว่านะ
« ตอบ #110 เมื่อ: 11/11/10, [20:58:49] »

แมลงสาบมีสารพิษสะสม     ไม่ควรนำมาเป็นอาหารสัตว์   ที่บ้านมีเป็นดง 
ส่วนเครืองอัด  ท่าจะดีถ้าทำแจก  (แบงกันใช้)
« ตอบ #111 เมื่อ: 13/11/10, [13:36:50] »

แรงสุดอะ.....ผมใช้สายรัดครับง่ายกว่านะ

ผมอยู่ไกลจากกรุงเทพมากเลย หาซื้อของยาก
สายรัดแบบใช้กับพวกรัดสายไฟมีแบบใสๆไหมครับ

แมลงสาบมีสารพิษสะสม     ไม่ควรนำมาเป็นอาหารสัตว์   ที่บ้านมีเป็นดง 
ส่วนเครืองอัด  ท่าจะดีถ้าทำแจก  (แบงกันใช้)

แมลงสาปที่ผมจะเอามาอัดเม็ด จะต้องผ่านศูนย์วิจัยไม่มีสารพิษตกค้าง ไม่มีโรค จึงนำมาใช้ครับ ไม่จองสักกระป๋องหรือครับ

« ตอบ #112 เมื่อ: 13/11/10, [18:45:44] »

แมลงสาปที่ผมจะเอามาอัดเม็ด จะต้องผ่านศูนย์วิจัยไม่มีสารพิษตกค้าง ไม่มีโรค จึงนำมาใช้ครับ ไม่จองสักกระป๋องหรือครับ

[/quote]

งันขอป๋อง    จะอำมาผสมกับที่บ้าน   เพือความหลากหลายทางสายพันธ์
IDaria ออฟไลน์
« ตอบ #113 เมื่อ: 13/11/10, [20:09:21] »

[เอ๊ะ!!!] ไอเดียบรรเจิดมากมายค่ะ เเต่เเมลงสาบอัดเม็ดนี่ไหว คิดแล้วสยอง
ส่วนตัวเราเอาหนอกนกมาขุนให้อ้วนด้วยการใส่อาหารกุ้ง/อาหารปลา/อาหารเต่า/อาหารกุ้งเรดบี/เเคลเซียมผง/วิตามินผง/อาหารหนุแฮมสเตอร์/และอื่นๆอีกมากมายที่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ยัดๆลงไป ให้หนอนกิน แล้วเอาหนอนไปให้กุ้งกินอีกที กุ้งสีสดสวยงามมากค่ะ emb01
« ตอบ #114 เมื่อ: 14/11/10, [10:39:05] »

งันขอป๋อง    จะอำมาผสมกับที่บ้าน   เพือความหลากหลายทางสายพันธ์

รอสักนิดนะครับ จะให้ อย.รับรองด้วย เพราะนักวิทยาศาสตร์ห้องแลปของผม วิจัยได้ว่า แมลงสาปอัดเม็ดนี่นอกจากให้ปลากินได้ดีมีโปรตีนสูงแล้ว ยังให้มนุษย์ทานได้ดีอีกด้วย กำลังทดลองให้เกิดอนุมูลอิสระที่สมดุลพอดีแก่ร่างกายมนุษย์ต้องการ

ข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อการซื้อสินค้าของ BiG rIvER (สินค้าสงวนลิขสิทธิ์) ห้ามลอกเลียนแบบเป็นอันขาด

อนุมูลอิสระ (อังกฤษ: radical และมีการใช้ free radical)

หมายถึง สารซึ่งมีอิเล็กตรอนซึ่งไม่มีคู่อยู่ในวงรอบของอะตอม หรือโมเลกุล เราให้ความสำคัญกับสารซึ่งมีออกซิเจนเป็นศูนย์กลาง คือ hydroxyl radical, superoxide, peroxyl, alkoxyl และ oxides ของ nitrogen โดยปกติสารเหล่านี้เกิดขึ้นโดยปฏิกิริยาในร่างกายอยู่แล้ว โดยเฉพาะเวลามีธาตุเหล็ก ทองแดง แมงกานีส โคบอลต์ โครเมียม นิเกิล อยู่เป็นจำนวนน้อยๆ มักเกิดเป็นปฏิกิริยาลูกโซ่และร่างกายก็จะมีระบบของแอนติออกซิแด้นท์ขจัดออกไป แต่ถ้าร่างกายได้รับสารอนุมูลอิสระจากภายนอกมากเกินไป ตัวอย่างเช่น ได้รับจากอาหารบางชนิด จากขบวนการประกอบอาหาร เช่น การย่างเนื้อสัตว์ที่มีส่วนประกอบของไขมันสูง การนำน้ำมันที่ใช้ทอดอาหารที่อุณหภูมิสูงๆ มาใช้อีก หรือจากสิ่งแวดล้อม เช่น แสงอาทิตย์ซึ่งมีรังสี ultraviolet

[เอ๊ะ!!!] ไอเดียบรรเจิดมากมายค่ะ เเต่เเมลงสาบอัดเม็ดนี่ไหว คิดแล้วสยอง
ส่วนตัวเราเอาหนอกนกมาขุนให้อ้วนด้วยการใส่อาหารกุ้ง/อาหารปลา/อาหารเต่า/อาหารกุ้งเรดบี/เเคลเซียมผง/วิตามินผง/อาหารหนุแฮมสเตอร์/และอื่นๆอีกมากมายที่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ยัดๆลงไป ให้หนอนกิน แล้วเอาหนอนไปให้กุ้งกินอีกที กุ้งสีสดสวยงามมากค่ะ emb01

หนอนมีประโยชน์น้อยกว่าแมลงสาปครับ ดร. BiG rIvER นั่งยันข้างตู้ปลา
joe199 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #115 เมื่อ: 05/01/11, [16:44:39] »

5555555555555555555555555
55555555555555555555555555
555555555555555555555555555
 ้hahaha
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #116 เมื่อ: 05/01/11, [17:33:20] »

ไม่น่าจะรอดตรงที่ ท่อน้ำเลี้ยงใหญ่มันอยู่กลางราก ผ่าก็ผ่าท่อน้ำเลี้ยงใหญ่  [on_007]
โปเต้ ออฟไลน์
« ตอบ #117 เมื่อ: 05/01/11, [18:49:28] »

[ตกหลุมรัก]สุดยอดทุกโครงการครับ
มารอโครงการถัดไปเลยครับ มันถูกใจมากครับ  [กรี๊ดดดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/11, [18:54:04] โดย โปเต้ »
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #118 เมื่อ: 07/01/11, [22:40:17] »

อ่านกระทู้นี้หายเครียดเลยอ่ะ
lord_penguin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #119 เมื่อ: 13/02/11, [23:42:48] »

[on_026] ชอบจิงๆ กระทู้นี้ 555  ้hahaha
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์