Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านได้เพาะไม้น้ำในบ่อปูนหรือในกระบะอื่นๆหรือไม่(นอกจากเลี้ยงในตู้กระจก)  (อ่าน 3053 ครั้ง)
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 21/09/10, [14:43:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันสนุกดีนะครับ
ผมทดลองหลายกระถาง หลายกระบะ หลายบ่อ บ้างก็เติบโต ขยายพันธุ์ได้บ้าง บ้างก็เฉาเน่า (พบว่าดินเหนียวบางอย่างทำให้ไม้เน่าได้) เป็นการศึกษาเรียนรู้ที่น่าติดตาม ตอนนี้ผมกำลังเอาบัว 3 ชนิดและไม้อื่นๆมาทดลองปลูกบนบก รอดูผล"การเจริญเติบโตหรือเน่าตาย"

และกำลังคิดทำน้ำฟุ้งเล็กๆใส่ก้อนหินหรือแท่นปูนบล็อคให้เปียกชื้นตลอดเวลาจะลองเพาะมอสบกดู แต่ยังคิดไม่ออกว่ามีเครื่องสูบและหัวฉีดอย่างไรจึงพ่นน้ำเช่นนั้นได้ แบบกินไฟน้อยๆ

ท่านใดทราบวิธีการนี้กรุณาทำบุญให้ความรู้แก่ผมและเพื่อนๆด้วยครับ
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/09/10, [15:09:31] »

ผมว่าถ้าปลูกมอสบกนะครับ ไว้ในที่ร่มๆ แดดรำไรๆ ชื้นหน่อยหน่อยรดน้ำเช้าเย็น เขาก็งอกตามปรกติครับเพราะที่บ้านไม่ได้ปลูกเลยไว้หน้าบ้านมอสบกมันขึ้นเอาสวยเลย (ต้องมีหมามาฉี่ด้วยนะครับขึ้นสวยเชียว ้hahaha)
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/09/10, [15:11:30] »

ผมเลี้ยงในบ่อบัวครับ บางต้นอยู่ดี บางต้นก็ตายครับ  ผมเคยถามคนขายต้นไม้แถว ราบ11 ตอนปลูกต้นชื่อ "ค้าเงิน" ซึ่งเป็นไม้ชายน้ำ คนขายบอกให้เอาดินร่วน ผสมในน้ำ(ซัก 3เดือนจะดีมาก)ปลูก ดีกว่าดินบัวครับ ก็จริงอย่างนั้นครับ

หลักการน้ำล่นน่าจะดีนะครับ ทำ slope ติดตะแกรงปลูก มอส น้ำตกลงในบ่อเลี้ยงไม้น้ำ แล้วดูดกลับไปบ่อน้ำล้นอีกทีได้ไม๊ครับ  [on_003]

ผมไม่มีความรู้หรอกครับ แต่ทำน้ำล้นให้ลูกค้าบ่อยๆเท่านั้นเองครับ
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/09/10, [15:41:58] »

ขออนุญาตแปะครับ

มีครับแต่เป็นตู้ที่ถูกโละ จะทิ้งก็เสียดาย เลยเอาไปวางไว้หลังหอพักบางครั้งก็เป็นที่แช่ขอนบ้าง ตัดต้นไม้ในตู้หลักแล้วเสียดายเอาไปโยนๆไว้บ้างพอผ่านไปซักระยะโอ้!  สวยดีเหมือนกันแฮะ    ตู้นี้ได้รับแดดบ้างช่วงบ่ายๆ  เป็นพื้นที่สีเขียวเล็กๆที่มีความหมายสำหรับชาวหอ(แคบๆ)ไว้ผ่อนคลายได้เหมือนกัน

ตู้นี้ไม่ต้องใส่ใจอะไรเป็นพิเศษ  ให้ปุ๋ยกล้วยไม้บ้าง(มันส์มากใส่แบบไม่กลัวตะไคร่) มีปัญหาช่วงแรกกับลูกน้ำของยุงแต่สังเกตุบางรูปนะครับมีสาหร่ายกินแมลงเกิดขึ้นด้วย(อันนีต้องให้เพื่อนๆช่วยดูกันอีกทีเพราะไม่แน่ใจ)  ปัญหาเรื่องยุงเลยค่อยๆหมดไป

BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/09/10, [15:56:44] »

เห็นรูปแล้วรู้สึกว่า
บางอย่าง บางครั้งปลุกทิ้งๆขว้างๆมันกลับขึ้นดีกว่าตั้งใจปลุกนะครับ
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/09/10, [16:03:31] »

ผมว่าแสงแดดยังไงก็ดีกว่าแสงประดิษฐ์ มันเลยทำให้ต้นไม้สังเคราะห์แสงเต็มที่นะครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/09/10, [20:55:16] »

ของผมเป็นใส่ อ่างบัวปลูกเป็นใบบกทั้งหมด ถ้าต้องการอันไหนก็ตัดจับกดน้ำ  [on_003]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/09/10, [21:29:56] »

ท่านกบไงครับ   ้hahaha
KIMI_F1 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/09/10, [23:38:58] »

แผ่นอิฐหน้าบ้านผมขึ้นแบบนี้เต็มเลยอ่ะครับ บนกระถางกล้วยไม้ของแม่ก็มี
ไม่ค่อยรดน้ำเท่าไหร่ มีแต่น้ำล้างชามข้าวหมาที่บ้านสาดใส่ทุกวัน
เขียว....สวย... น่าแซะมาทำที่นอนมาก

L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/09/10, [01:37:39] »

เห็นรูปแล้วรู้สึกว่า
บางอย่าง บางครั้งปลุกทิ้งๆขว้างๆมันกลับขึ้นดีกว่าตั้งใจปลุกนะครับ

ใช่ครับ บางครั้งมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ   

ผมว่าแสงแดดยังไงก็ดีกว่าแสงประดิษฐ์ มันเลยทำให้ต้นไม้สังเคราะห์แสงเต็มที่นะครับ

และก็ใช่อีกเช่นกัน    เล่นเอาผมอยากได้แสงแบบนี้มาเลี้ยงไม้น้ำในตู้เลย cry02

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์