Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆใส่อะไรเป็นวัสดุกรองกันบ้างครับ(เอาแบบเป็นชั้นๆเลยอะคับ)  (อ่าน 26130 ครั้ง)
barrettm107 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/08/10, [03:03:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะเอาไปใช้เป็นแนวทางอะคับ  สิ้นเดือนนี้จะซื้อวัสดุกรองหน่อยครับ  เลยอยากได้คำแนะนำ  ผมใช้กรองประเภท กรองมุมรูปเพชรนะครับ ขนาดตู้ 36*18*24 เลี้ยงปอมปาดัวร์  นกแก้ว  ไบเคอร์น้อย
พี่ๆจะแนะนำเรื่องวัสดุกรองสำหรับกรองประเภทอื่นๆ เช่น กรองในแบบเต็ม  กรองนอก  ด้วยก็ได้นะคับ  ถือเป็นวิทยาทานนะคับ ใครมาเม้นขอให้รวยๆ สาธุ  [on_066]

เพิ่มเติมนิดนะครับ  เซรามิกริงค์  หินพัมมิส  ปะการัง  อะไรเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้ดีกว่ากันคับ
1.อะไรทนกว่ากัน  ทนต่อการผุกร่อน  การกระแทก เป็นต้น
2.เซรามิกริงค์พี่ๆแนะนำของยี่ห้ออะไรครับ  มันมีกี่ขนาด  เล็กหรือใหญ่ดีกว่ากันอะคับ
3.ผมคิดว่าจะสั่งกับsmilepetเพราะเค้าส่งต่างจังหวัดได้  มีพี่ๆท่านใดในเว็บจะขายพวกวัสดุกรองแล้วสามารถส่งต่างจังหวัดได้  พีเอมบอกผมๆได้เลยนะพี่ๆ
4.ซับสเตรดอื่นๆที่พี่ๆคิดว่าดี  เหมาะสมกันระหว่างคุณถาพและราคา  ช่วยแนะนำผมหน่อยนะคับ  

อยากมีข้อมูลเยอะๆ  เอาไว้ช่วยในการตัดสินใจอะครับ  ขอบคุณสังคมดีๆแห่งนี้ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/10, [04:33:05] โดย barrettm107 »
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/08/10, [08:29:08] »

ผมใช้แบบนี้นะครับ...

พัมมิสใส่ถุงตาข่าย แล้วใส่ไปให้เต็มช่องกรองเลยครับ

ด้านบน โปะใยแก้วหนาๆ 3 ชั้นครับ

ซักใยแก้วทุก 3 วัน เปลี่ยนทุก 1-2สัปดาห์

ส่วนที่ถามว่า

เพิ่มเติมนิดนะครับ  เซรามิกริงค์  หินพัมมิส  ปะการัง  อะไรเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้ดีกว่ากันคับ
1.อะไรทนกว่ากัน  ทนต่อการผุกร่อน  การกระแทก เป็นต้น
2.เซรามิกริงค์พี่ๆแนะนำของยี่ห้ออะไรครับ  มันมีกี่ขนาด  เล็กหรือใหญ่ดีกว่ากันอะคับ
3.ผมคิดว่าจะสั่งกับsmilepetเพราะเค้าส่งต่างจังหวัดได้  มีพี่ๆท่านใดในเว็บจะขายพวกวัสดุกรองแล้วสามารถส่งต่างจังหวัดได้  พีเอมบอกผมๆได้เลยนะพี่ๆ
4.ซับสเตรดอื่นๆที่พี่ๆคิดว่าดี  เหมาะสมกันระหว่างคุณถาพและราคา  ช่วยแนะนำผมหน่อยนะคับ 

อยากมีข้อมูลเยอะๆ  เอาไว้ช่วยในการตัดสินใจอะครับ  ขอบคุณสังคมดีๆแห่งนี้ด้วยคับ

ผมตอบเป็นข้อๆ นะครับ

1. ปะการัง น่าจะผุกร่อนได้ไวที่สุด  รองลงมาก็เซรามิคริงค์ และพัมมิสครับ

2. ผมไม่ได้ใช้นะครับ เลือกแบบที่มีผิวรูพรุนเข้าไว้ครับ

3. ผมไม่ทราบนะครับ ลองดูจากร้านสปอนเซอร์ในเว็บดูครับ

4. ผมใช้พัมมิสนี่แหละครับ ถูก ทน สมราคา 

อย่าดูที่โฆษณาครับ ดูที่ประโยชน์ใช้สอย

[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/08/10, [08:35:28] »

ปกติในกรองนอก ผมใช้เซรามิกซ์ริง ใยหยาบ ไบโอกลาส ปิดท้ายด้วยใยละเอียดครับ

ส่วนที่ถามเป็นข้อๆ
1. การผุกร่อน กับโดนกระแทก ปะการังไปก่อนเลยครับ อย่าไปใช้เลย อนุรักษ์ธรรมชาติหน่อยครับผม ถัดมาก็พัมมิสแบบที่หน้าตาเหมือนก้อนหินอะครับที่มองแล้วไม่ค่อยเห็นรูพรุน ต่อมาก็เซรามิกซ์ริง แล้วสุดท้ายพิมมิสแบบก้อนกลมๆมนๆ เป็นรูพรุนชัดๆ
2. เซรามิกซ์ยี่ห้อไรก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ แต่อย่าไปเอาที่ผิวมันเรียบๆนะครับ
3. ...
4. ถ้าเริ่มต้นก็พัมมิสไปเถอะครับ
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/08/10, [11:10:53] »

ของผม ตู้ที่ใช้กรองข้าง ใช้ พัมมิสเกือบเต็มพื้นที่ ข้างบนมีเซรามิกริงค์หน่อยนึง ไว้กระจายน้ำลงกรอง
ตามด้วยใยหยาบ ( สีเขียว ) และใยแก้ว

ส่วนตู้ที่ใช้กรองนอกจะดูดน้ำเข้าข้างล่างก่อน จึงเอา Power House ไว้ข้างล่าง ตามด้วย Aquaclay
และ Kiriga ( ตู้นี้ ไฮโซ หน่อย ปลาแพง  [on_026] )

1. ผมว่าพัมมิส ก็คุ้มค่าสมราคาแล้วครับใช้ได้นานจนลืมล้างเลยทีเดียว
2. ถ้าใช้แค่กระจายน้ำออกตามช่องให้ทั่วถึง ของอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเอาให้แบคคเรียอยู่ด้วย
    ก็มีหลายยี่ห้อคุณสมบัติคล้ายๆกัน แพง(ไม่)หน่อย ก็อาจมีคุณสมบัติพิเศษเช่น ควบคุมค่าน้ำ
    แล้วแต่ความต้องการใช้งาน และทุนทรัพย์ครับ
3. ลองดูในหน้าซื้อ ขายดูนะครับ
4. พัมมิสคุ้มที่สุด อีกเสียงนึงครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/08/10, [15:20:34] »

ผมใช้แบบนี้นะครับ...

พัมมิสใส่ถุงตาข่าย แล้วใส่ไปให้เต็มช่องกรองเลยครับ

ด้านบน โปะใยแก้วหนาๆ 3 ชั้นครับ

ซักใยแก้วทุก 3 วัน เปลี่ยนทุก 1-2สัปดาห์

ส่วนที่ถามว่า

ผมตอบเป็นข้อๆ นะครับ

1. ปะการัง น่าจะผุกร่อนได้ไวที่สุด  รองลงมาก็เซรามิคริงค์ และพัมมิสครับ

2. ผมไม่ได้ใช้นะครับ เลือกแบบที่มีผิวรูพรุนเข้าไว้ครับ

3. ผมไม่ทราบนะครับ ลองดูจากร้านสปอนเซอร์ในเว็บดูครับ

4. ผมใช้พัมมิสนี่แหละครับ ถูก ทน สมราคา 

อย่าดูที่โฆษณาครับ ดูที่ประโยชน์ใช้สอย

พี่เข้ามาตอบผมเกือบทุกกระทู้เลย  ขอบคุณมากจิงๆคับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/08/10, [15:21:51] »

ปกติในกรองนอก ผมใช้เซรามิกซ์ริง ใยหยาบ ไบโอกลาส ปิดท้ายด้วยใยละเอียดครับ

ส่วนที่ถามเป็นข้อๆ
1. การผุกร่อน กับโดนกระแทก ปะการังไปก่อนเลยครับ อย่าไปใช้เลย อนุรักษ์ธรรมชาติหน่อยครับผม ถัดมาก็พัมมิสแบบที่หน้าตาเหมือนก้อนหินอะครับที่มองแล้วไม่ค่อยเห็นรูพรุน ต่อมาก็เซรามิกซ์ริง แล้วสุดท้ายพิมมิสแบบก้อนกลมๆมนๆ เป็นรูพรุนชัดๆ
2. เซรามิกซ์ยี่ห้อไรก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ แต่อย่าไปเอาที่ผิวมันเรียบๆนะครับ
3. ...
4. ถ้าเริ่มต้นก็พัมมิสไปเถอะครับ
ขอบคุณพี่มากนะคับ  เยี่ยมมากเลยคับ [เจ๋ง]  ผมจดหมดแล้ว  ( ฝากถามนิดนึงคับ ไบโอกลาสเป็นยังไงคับ)
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/08/10, [15:22:27] »

ของผม ตู้ที่ใช้กรองข้าง ใช้ พัมมิสเกือบเต็มพื้นที่ ข้างบนมีเซรามิกริงค์หน่อยนึง ไว้กระจายน้ำลงกรอง
ตามด้วยใยหยาบ ( สีเขียว ) และใยแก้ว

ส่วนตู้ที่ใช้กรองนอกจะดูดน้ำเข้าข้างล่างก่อน จึงเอา Power House ไว้ข้างล่าง ตามด้วย Aquaclay
และ Kiriga ( ตู้นี้ ไฮโซ หน่อย ปลาแพง  [on_026] )

1. ผมว่าพัมมิส ก็คุ้มค่าสมราคาแล้วครับใช้ได้นานจนลืมล้างเลยทีเดียว
2. ถ้าใช้แค่กระจายน้ำออกตามช่องให้ทั่วถึง ของอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเอาให้แบคคเรียอยู่ด้วย
    ก็มีหลายยี่ห้อคุณสมบัติคล้ายๆกัน แพง(ไม่)หน่อย ก็อาจมีคุณสมบัติพิเศษเช่น ควบคุมค่าน้ำ
    แล้วแต่ความต้องการใช้งาน และทุนทรัพย์ครับ
3. ลองดูในหน้าซื้อ ขายดูนะครับ
4. พัมมิสคุ้มที่สุด อีกเสียงนึงครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ พี่ๆน่ารักจัง  จดๆๆๆๆๆ [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/08/10, [15:27:19] »

ขอบคุณพี่มากนะคับ  เยี่ยมมากเลยคับ [เจ๋ง]  ผมจดหมดแล้ว  ( ฝากถามนิดนึงคับ ไบโอกลาสเป็นยังไงคับ)
หน้าตาก็เซรามิกซริงแหละครับ แต่วัสดุคนละตัว จะทนกว่าเซรามิกริงครับ ที่ได้ลองใช้นะ

Bio-Glass วัสดุกรองไบโอกลาส เหมาะสำหรับทั้งตู้ปลาน้ำจืด และน้ำเค็ม
ผลิตจากซิลิก้าธรรมชาติ อัดด้วยความดันสูง มีความพรุนสูงสุด
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/08/10, [17:21:21] »

หน้าตาก็เซรามิกซริงแหละครับ แต่วัสดุคนละตัว จะทนกว่าเซรามิกริงครับ ที่ได้ลองใช้นะ

Bio-Glass วัสดุกรองไบโอกลาส เหมาะสำหรับทั้งตู้ปลาน้ำจืด และน้ำเค็ม
ผลิตจากซิลิก้าธรรมชาติ อัดด้วยความดันสูง มีความพรุนสูงสุด
มีคนในเว็ปเราคนใหนขายเจ้าไบโอกลาสมั่งมั้ยคับ  พี่แนะนำผมหน่อย ของยี่ห้ออะไร  หรือร้านใหนในเจเจ   น่าสนใจมาก

พี่คับถ้าจะไปเจเจไปวันเสาร์หรือวันอาทิตย์ดีคับ  วันใหนมีของเกี่ยวกับปลาขายเยอะกว่ากัน  เสาร์-อาทิตย์ที่28-29สิงหานี้ผมจะลงไปกทม.ขนตังไปชอปปิ้งที่เจเจ  แนะนำร้านผมหน่อยนะคับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/08/10, [09:12:23] »

อย่างที่ข้างบนว่ากันเลยครับ   แต่แค่หินพัมมิก็น้ำใส สะอาดจะตายอยู่แล้วครับถูกด้วย คุณภาพสมราคา

เผลอๆจะคุ้มกว่าราคามันอีก
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/08/10, [09:15:54] »

มีคนในเว็ปเราคนใหนขายเจ้าไบโอกลาสมั่งมั้ยคับ  พี่แนะนำผมหน่อย ของยี่ห้ออะไร  หรือร้านใหนในเจเจ   น่าสนใจมาก

พี่คับถ้าจะไปเจเจไปวันเสาร์หรือวันอาทิตย์ดีคับ  วันใหนมีของเกี่ยวกับปลาขายเยอะกว่ากัน  เสาร์-อาทิตย์ที่28-29สิงหานี้ผมจะลงไปกทม.ขนตังไปชอปปิ้งที่เจเจ  แนะนำร้านผมหน่อยนะคับ
ถ้าไม่เคยเดิน jj ก็ไปร้านพี่กบจบเลย มีหมดอะครับ ถามพี่เค้าได้เลย แกใจดีตอบหมดแหละ บางทีตอบเยอะเกินไปด้วยซ้ำ  ้hahaha
http://www.praneeaquabox.com/home/
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/08/10, [09:43:32] »

มีเดีย แนะนำ

เซรามิริง  ซัก 1 ลิตร
นอกนั้นเป็นพัมมิส  ล้วนๆๆ เลยก็ได้ ครับ ( ไม่แน่ใจว่าขนาดกรองมุม ของคุณจุได้กี่ลิตร )

ส่วนพวก ปะการัง ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะมันทำให้ค่า ph ของน้ำสูง  อาจจะเป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำได้  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/08/10, [01:55:44] »

อย่างที่ข้างบนว่ากันเลยครับ   แต่แค่หินพัมมิก็น้ำใส สะอาดจะตายอยู่แล้วครับถูกด้วย คุณภาพสมราคา

เผลอๆจะคุ้มกว่าราคามันอีก
[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/08/10, [01:57:23] »

ถ้าไม่เคยเดิน jj ก็ไปร้านพี่กบจบเลย มีหมดอะครับ ถามพี่เค้าได้เลย แกใจดีตอบหมดแหละ บางทีตอบเยอะเกินไปด้วยซ้ำ  ้hahaha
http://www.praneeaquabox.com/home/
[เจ๋ง]ผมไปแน่ๆ มีร้านแนะนำอีกมั้ยคับ  ขอเน้นที่พวกอุปกรณืตู้ปลาอะครับ  ตอนนี้กำลังสะสมเสบียงกรังเข้าตีเจเจ [on_026]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/08/10, [01:59:08] »

มีเดีย แนะนำ

เซรามิริง  ซัก 1 ลิตร
นอกนั้นเป็นพัมมิส  ล้วนๆๆ เลยก็ได้ ครับ ( ไม่แน่ใจว่าขนาดกรองมุม ของคุณจุได้กี่ลิตร )

ส่วนพวก ปะการัง ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะมันทำให้ค่า ph ของน้ำสูง  อาจจะเป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำได้  [เจ๋ง]
พี่คับงั้นรบกวนพี่ช่วยแนะนำยี่ห้อให้ผมเลยซัก1ยี่ห้อซิคับ ทางพีเอมก็ได้ ผมเด็กใหม่จิงๆคับผม ขอบคุณนะคับ เดี๋ยวหลอดไฟ100ซม.เดี๋ยวเจอกัน
TATTOO COLOR ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/08/10, [11:07:26] »

เน้นพัมมิสใส่ถุงตาข่ายไว้ด้านล่างเยอะๆ  ใส่เซรามิริงหรือไบโอกลาสไว้บนพัมมิสให้ทั่วๆ ใช้ใยหยาบวาง  ตามด้วยใยละเอียดก็ได้ครับ  สัดส่วนก็ลองดูตามความเหมาะสมของกรองครับ

ส่วนปะการังอย่าไปใส่เลยครับ  ความเป็นเบสของน้ำจะเพิ่มขึ้น  ถ้าใส่เยอะช่วงที่มันผุกร่อน  น้องปลา  กุ้งจะพากันหนีขึ้นสวรรค์ได้ครับ

Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/08/10, [12:58:37] »

เน้นพัมมิสใส่ถุงตาข่ายไว้ด้านล่างเยอะๆ  ใส่เซรามิริงหรือไบโอกลาสไว้บนพัมมิสให้ทั่วๆ ใช้ใยหยาบวาง  ตามด้วยใยละเอียดก็ได้ครับ  สัดส่วนก็ลองดูตามความเหมาะสมของกรองครับ

ส่วนปะการังอย่าไปใส่เลยครับ  ความเป็นเบสของน้ำจะเพิ่มขึ้น  ถ้าใส่เยอะช่วงที่มันผุกร่อน  น้องปลา  กุ้งจะพากันหนีขึ้นสวรรค์ได้ครับ

[เจ๋ง]
<+Speedteacher+> ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/08/10, [22:16:58] »

ลองคีรีก้าสีส้มดูครับใสมาก

แต่อย่าลืมเปลี่ยนน้ำนะครับ [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์