Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คนนำเข้าอุปกรณ์ไม้น้ำยี่ห้อดังหาว่าผมก๊อปของเค้า และห้ามร้านค้ารับสินค้าของผมไปขาย  (อ่าน 37319 ครั้ง)
Meduza ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #90 เมื่อ: 09/08/10, [20:28:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต่อให้ไม่มีของคุณ ของเค้าก็ขายดีขึ้นไม่เกิน 10 % หรอก แต่เกมส์อย่างนี้จะว่าแก้ยาก ก็ยากเหมือนกัน ไม่เกี่ยวกับเรื่องกฏหมายหรอก แต่สินค้าที่คนอื่นยังลอกเลียนแบบได้ยาก เป็นเครื่องมือของฝ่ายตรงข้าม ที่คอยบีบอยู่

ผมว่า ขายต่อไปเหอะ ในประเทศ ก็ขายในบอร์ดนี่แหละ เวปขายปลาุทุกที่ ค่าโฆษณาไม่กี่ตังค์หรอก เขาคงไม่มีเครื่องมือไปบีบแต่ละเวปให้ถอดโฆษณานายออกหรอก  ส่วนร้านค้าต่างๆ น้ำกำลังเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง

อีกทางเสนอไอเดีย จำได้มั๊ย เคยคุยกับคุณว่า เครื่องแก้วทำไมต้องใสใสด้วย ถ้าใส่สีแล้วเป็นไงหรือ พ่นทรายแล้วเป็นไง กำลังจะบอกว่า ต่อยอดเถอะ ทำดีไซน์ที่เป็นของเราเอง ไม่จำเป็นต้องเหมือนเขา ยังไม่ได้ลองจะรู้ได้ไง ผมเชื่อว่าคุณทำได้

เห็นด้วยเลย ตลาดเครื่องแก้วแบบนี้มันแคบ อัตราการใช้ก็ต่ำ มันไม่ใช่ใช้แล้วหมดไป คนๆนึงจะมีซักกี่่ตู้ ใช้กันซักกี่อัน แล้วคนที่ใช้งานเป็นมันก็นานโคตร จนกว่าจะแตกกันไป

สร้างตลาดของตัวเองให้ได้ สร้างความเป็น uniq ให้สินค้าตัวเอง ตอกสี ยิงทรายไปเลย
ทำไมต้องเดินตามกรอบเดิมๆ (มันเป็น กติกา หรือ ความเคยชิน ?? )
ส่งเสริมให้คนส่งตู้เข้าประกวดใช้ฟรีเลย หรือจะให้ในราคาทุน เวลาคนมาดูงาน เห็นโลโก้ มันก็ติดตา มันก็จำยี่ห้อได้ ถ่ายรูปออกมาใันก็เห็น ที่เขาเรียกกันว่า โฆษณาแฝงอะ

เหมือนในเวป เห็นคนเอารูปมาลง บอกตรงๆนะ พะยี่ห้อ ปุ๋ย ใว้มุมตู้ให้เขาทำไมก็ไม่รู้ (หรือได้ของฟรีมาใช้ ??)

ถึงตรงนี้ ก็ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ (คุณเอ) จะอยากให้พอหรือยัง หรือ อยากให้ free idea ไปเรื่อยๆ

อยากให้พอ ก็แจ้งไว้แล้วกัน
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #91 เมื่อ: 09/08/10, [20:51:58] »

กูว่าจะไปยืนหน้าร้านที่ขายของแบรนด์เยอะๆเลย คอยจับลูกค้า

เดินเข้าไปสะกิดที่ต้นแขนแล้วกระซิบเบาๆ..."เครื่องแก้วไหมพี่ เครื่องแก้วมั้ย..." emb01

จะไปยืนวันไหนฮะ

เดี๋ยวไปยืนเปิดแคตาล็อคหน้าร้านแม่มเลย อิอิ

กะลังอยากได้ outflow ซักตัวพอดี  ้hahaha
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #92 เมื่อ: 09/08/10, [20:52:58] »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ อันนี้ผมคงไม่รบกวนใครหรอกครับ กะว่าลุยเองแต่ค่อยๆเป็นค่อยๆไป

ผมก็เอาทั้งตังค์เอาทั้งมันส์ด้วยแหละ [on_026]

เดี่ยวแพ็คเกจเสร็จ อะไรๆน่าจะไปใด้มากขึ้น เรื่องส่งออกก็มีลองทำไปบ้างแล้ว

ต๊ะเนิบๆไปตามกำลังทรัพย์ [on_abe]
เห็นด้วยกับความคิดแบบนี้นะ

เพราะธุรกิจจะใหญ่จะเล็ก ความมั่นคง ต้องมาก่อนความมั่งคั่ง
แล้วอะไรๆก็สู้ทำธุรกิจบนเงินสด บนเงินเราไม่ได้ [mo_007]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #93 เมื่อ: 09/08/10, [21:18:53] »

เห็นด้วยกับความคิดแบบนี้นะ

เพราะธุรกิจจะใหญ่จะเล็ก ความมั่นคง ต้องมาก่อนความมั่งคั่ง
แล้วอะไรๆก็สู้ทำธุรกิจบนเงินสด บนเงินเราไม่ได้ [mo_007]

บทความ?  [on_009]
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #94 เมื่อ: 09/08/10, [22:27:56] »

บทความ?  [on_009]

้hahaha
เห็นทวง 2 รอบละในกระทู้นี้
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #95 เมื่อ: 09/08/10, [23:04:12] »

จัดหนักไปพี่เอ ๕๕๕+
chin@pinyo-096 ออฟไลน์
« ตอบ #96 เมื่อ: 09/08/10, [23:12:28] »

ผมเห็นด้วยครับกับเรื่องพัฒนาที่ต้องบวก Innovation , Design และ Creativity ครับ
ถ้าเริ่มแล้วไปจดสิทธิบัตรไม่ได้ไม่เป็นไรครับแต่ถ้าจดได้นี่เจ๋งสุดๆ
ถ้าเค้ากดร้านค้า เราก็พยายามหาวิธีอย่างอื่นครับ เหมือนตัวอย่างที่อาจเคยได้ยิน ขายเหล้าพ่วงเบียร์ มันคือกลไกการตลาดครับแต่ไม่ใช่วิธีที่ชาญฉลาด มันแสดงให้เห็นว่าเค้ากลัวเราสุดๆจึงใช้วิธีนี้

เข้าใจว่าเคืองสุดๆ ถือว่าเป็นแรงกระตุ้นครับ ผมเชื่อว่าคุณมีประสบการณ์ ถ้าคิดแล้วทำ ลองไปเรื่อยๆครับ

7ty7 ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #97 เมื่อ: 10/08/10, [01:12:00] »

สู้ๆ นะครับ หวังว่าจะมีทางออกที่ดีสำหรับทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับ  Correct!
fish3345 ออฟไลน์
« ตอบ #98 เมื่อ: 10/08/10, [11:25:49] »

มิน่าละ วันก่อนไปซื้อเครื่องแก้วที่ร้านสปอนเซ่อร์เว็ปร้านหนึ่ง 2 ชุด
ตอนแรกบอกไม่มีของ
ไอ้เราก็แอบงงๆอยู่เหมือนกัน เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ปล.ที่ตั้งใจซื้อเครื่องแก้ว ก็เพราะอยากอุดหนุนคนในเว็ปมากกว่า
สนใจเล่นไม้น้ำ ก็เพราะเว็ปนี้แหละครับ
 [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/10, [17:00:00] โดย Longhairguy »
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #99 เมื่อ: 10/08/10, [15:37:30] »

คิดเยอะเยี่ยวเหลืองพอดี ตลาดมันคนละกลุ่มอยู่แล้ว
ของเฮียโตมากับเว็บ ลูกค้าส่วนใหญ่เค้าก็ติดต่อเฮียผ่าน pm ผ่านโทรศัพท์ได้
ผมเองก็ใช้ของเฮียมาตั้งแต่แรก ซื้อหลังไมตลอด
ขยัน ๆ ทำ promotion หน่อย ช่องทางยังมีอีกเยอะ

ปล.ทำตู้แข่งกับอความายน์ดิ ถามราคาแม่มไม่ค่อยจะตอบ  [on_065]
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #100 เมื่อ: 10/08/10, [16:57:29] »

คิดเยอะเยี่ยวเหลืองพอดี ตลาดมันคนละกลุ่มอยู่แล้ว
ของเฮียโตมากับเว็บ ลูกค้าส่วนใหญ่เค้าก็ติดต่อเฮียผ่าน pm ผ่านโทรศัพท์ได้
ผมเองก็ใช้ของเฮียมาตั้งแต่แรก ซื้อหลังไมตลอด
ขยัน ๆ ทำ promotion หน่อย ช่องทางยังมีอีกเยอะ

ปล.ทำตู้แข่งกับอความายน์ดิ ถามราคาแม่มไม่ค่อยจะตอบ  [on_065]

ผมก็ถามไปเหมือนกัน  [on_026] เห็นว่าเนตยังใช้ไม่ค่อยได้ [on_abe]
« ตอบ #101 เมื่อ: 10/08/10, [17:01:08] »

มิน่าละ วันก่อนไปซื้อเครื่องแก้วที่ร้านสปอนเซ่อร์เว็ปร้านหนึ่ง 2 ชุด
ตอนแรกบอกไม่มีของ
ไอ้เราก็แอบงงๆอยู่เหมือนกัน เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ปล.ที่ตั้งใจซื้อเครื่องแก้ว ก็เพราะอยากอุดหนุนคนในเว็ปมากกว่า
สนใจเล่นไม้น้ำ ก็เพราะเว็ปนี้แหละครับ
 [on_018]

ผมขอเซ็นเซอร์ไปหน่อยนึงนะ เดี๋ยวสายมาแอบอ่านแล้วไปรายงาน [on_026]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #102 เมื่อ: 10/08/10, [17:54:31] »

ผมว่านะ
ทำอะไรที่ เค้าทำไม่ได้เพราะว่า Naturism คล่องตัวกว่าเช่น made to order ,ทำช่องห่างสำหรับตู้มีคาน
ขายผ่านใน web เนี่ยแหละ ตลาดคนเล่นไม้น้ำใหญ่สุดแล้ว ผมเข้าใจว่าเค้าคงขายไม่ได้เลย
ส่วนตลาดผมว่าเป็นตลาดเดียวกันกับเค้า
คนที่สามารถซื้อเครื่องแก้ว หรือ ตัดสินใจว่าอยากซื้อ ผมว่าสามารถซื้อได้ทั้ง ของเค้าและ Naturism
แต่ว่าจะไปซื้อแพงกว่าทำไม ในเมื่อ มันเหมือนกัน พอตะใคร่จับมันก็ดำต้องเอามาล้างเหมือนกัน
ผมว่าไม่มีของ แท้ ของเทียมหลอก
แก้วกินไวน์ที่ใช้กินกัน ซื้อยี่ห้อไหน มันก็กินได้เหมือนกัน
อยากให้ลุยต่อ เน้นแต่ใน web นะครับ อีกหน่อยพอเค้ารู้่ว่าอะไรขายได้ ร้านค้าเค้าก็จะติดต่อมาเองแหละ
เพราะว่าลูกค้าใน web มาถามขอซื้อบ่อยๆ
« ตอบ #103 เมื่อ: 10/08/10, [18:10:39] »

ผมว่านะ
ทำอะไรที่ เค้าทำไม่ได้เพราะว่า Naturism คล่องตัวกว่าเช่น made to order ,ทำช่องห่างสำหรับตู้มีคาน
ขายผ่านใน web เนี่ยแหละ ตลาดคนเล่นไม้น้ำใหญ่สุดแล้ว ผมเข้าใจว่าเค้าคงขายไม่ได้เลย
ส่วนตลาดผมว่าเป็นตลาดเดียวกันกับเค้า
คนที่สามารถซื้อเครื่องแก้ว หรือ ตัดสินใจว่าอยากซื้อ ผมว่าสามารถซื้อได้ทั้ง ของเค้าและ Naturism
แต่ว่าจะไปซื้อแพงกว่าทำไม ในเมื่อ มันเหมือนกัน พอตะใคร่จับมันก็ดำต้องเอามาล้างเหมือนกัน
ผมว่าไม่มีของ แท้ ของเทียมหลอก
แก้วกินไวน์ที่ใช้กินกัน ซื้อยี่ห้อไหน มันก็กินได้เหมือนกัน
อยากให้ลุยต่อ เน้นแต่ใน web นะครับ อีกหน่อยพอเค้ารู้่ว่าอะไรขายได้ ร้านค้าเค้าก็จะติดต่อมาเองแหละ
เพราะว่าลูกค้าใน web มาถามขอซื้อบ่อยๆ

พวกแก้วสำหรับตู้มีคานผมก็ทำบ้างแหละแต่น้อย เน้นไปที่ตัวหลักๆที่ขายอยู่ประจำมากกว่า

ร้านค้าเค้าอยากเอาของผมไปขายทั้งนั้นแหละ แต่ตอนนี้โดนกีดกันเค้าก็เลยใด้แต่ทำตาปริบๆมองๆไปก่อน

เรื่องที่เค้าขายแทบไม่ใด้เลยนั้นคงไม่ใช่หรอกเพราะยังไงก็ยังขายความเป็นแบรนด์ใด้

แต่ยังไงผมก็ขายเยอะกว่า ร้านค้ารับไปขายก็กำไรเยอะกว่าของแบรนด์ซะอีกทั้งๆที่ของราคาถูกกว่า [on_026]
ฟ้าประทาน ออฟไลน์
« ตอบ #104 เมื่อ: 10/08/10, [19:22:06] »

ที่เค้ากีดกัน คงเป็นเพราะยอดขายเครื่องแก้ว ที่ผ่านๆมาคงตกเหมือนดาวหาง
มันก็น่าอยู่หรอก.... ขายแพงเกิ๊นนนนนนน   [on_009]  [on_009]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #105 เมื่อ: 10/08/10, [20:04:19] »

เป็นกำลังใจให้ครับพี่เอ ก็ของทางนั้นมันแพงจริงๆ ตัวเลือกก็มีน้อย จะผูกขาดตลาดแบบนี้มันก็ไม่ไหวนะครับ
พี่เอสู้ๆครับ  [on_066]
tue1234 ออฟไลน์
« ตอบ #106 เมื่อ: 10/08/10, [20:48:55] »

ถ้าของถูกกว่าคุณภาพดีเท่า....คนซื้อก็รู้แล้วว่าจะเลือกซื้อของใคร...กลยุทธทางการตลาดยังมีด้านมืดอีกมากมาย..
อย่าไปท้อถอย...หาหนทางรอดให้ได้ครับ...  [on_026]
KERORO~` ออฟไลน์
« ตอบ #107 เมื่อ: 10/08/10, [20:54:24] »

อย่าได้แคร์  [on_003]ขายในเว็ปต่อไป
ไม่ก็บอกร้านที่พี่เคยฝากขาย ว่าให้เก็บไว้หลังร้าน เอาไว้แอบกระซิบลูกค้า ที่งบน้อย
baklerm ออฟไลน์
« ตอบ #108 เมื่อ: 10/08/10, [21:11:41] »

ทำให้ดีกว่าของเค้าไปเลยครับ
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 11/08/10, [16:15:01] »

โหล ๆ ลืมมาติดตาม เพิ่งรู้ด้วยว่ากระทู้อยู่ในห้องร้องทุกข์   [on_052]
ว่าแต่ ..... คนนำเข้าตอนนี้แต๋วแตกตายไปยังหว่า  [on_026]
« ตอบ #110 เมื่อ: 11/08/10, [16:53:41] »

โหล ๆ ลืมมาติดตาม เพิ่งรู้ด้วยว่ากระทู้อยู่ในห้องร้องทุกข์   [on_052]
ว่าแต่ ..... คนนำเข้าตอนนี้แต๋วแตกตายไปยังหว่า  [on_026]

บังอาจเอากล้องมาโชว์ในกระทู้ร้องทุกข์ใด้ไง [on_065]
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
« ตอบ #111 เมื่อ: 11/08/10, [17:20:12] »

ของแบบนี้ห้ามกันยากคับ บางคนไม่ใช่เจ้าของก็ไปหาซื้อลิขสิทธิ์เค้า แล้วก็ไปไล่จับเค้า  [on_007] เค้าไม่ให้เราขาย เราก็ขายในเวปนี้แหละคับ  ส่วนมาก คนที่จะใช้พวกนี้ก็ต้องเลี้ยงแนวๆ ในเวปนี้  ก็ขายใต้ดินแบบนี้แหละคับ สบายใจดี... [รวย]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #112 เมื่อ: 11/08/10, [18:33:13] »

การดำเนินการทางลับ ยังดำเนินการให้อยู่นะครับคุณเอ
ไปล่ะ ดู pm ด้วย  [on_055]
MPOWER ออฟไลน์
« ตอบ #113 เมื่อ: 11/08/10, [18:58:51] »

ของไม่มีลิขสิทธิ์ไปขายที่ไหนก็ได้

วันไหนว่างๆนัดลูกค้าสัก4-5 คนไปรับของหน้าร้านเค้าเลย  ้hahaha ้hahaha

ดูดิว่าจะทำอะไรได้ ไม่ได้ขายของผิดกฎหมายจะไปแอบๆขายตามมุมตึกทำไม
Hawk ออฟไลน์
« ตอบ #114 เมื่อ: 11/08/10, [19:08:25] »

ขายต่อไปนะครับ ไม่มีปัญญาซื้อของแพง  [ชิบหาย]
teee3122 ออฟไลน์
« ตอบ #115 เมื่อ: 12/08/10, [00:15:05] »

...ผมว่าตลาดมันก็คนละกลุ่มอยู่แล้ว มากีดกันแบบนี้มันน่าเกลียดไปหน่อยนะผมว่า...เราไม่ได้ทำแบรนด์เดียวกันแบบผิดกฏหมาย เค้าจะฟ้องร้องก็ไม่ได้ ก็เลยต้องเล่นกันแบบนี้ละมั๊ง...ผมว่าถ้าของพี่ดีแต่ถูกกว่าของเค้า ไม่ต้องตั้งขายหน้าร้านก็มีคนสั่งอยู่แล้วล่ะ
« ตอบ #116 เมื่อ: 12/08/10, [00:16:32] »

...ผมว่าตลาดมันก็คนละกลุ่มอยู่แล้ว มากีดกันแบบนี้มันน่าเกลียดไปหน่อยนะผมว่า...เราไม่ได้ทำแบรนด์เดียวกันแบบผิดกฏหมาย เค้าจะฟ้องร้องก็ไม่ได้ ก็เลยต้องเล่นกันแบบนี้ละมั๊ง...ผมว่าถ้าของพี่ดีแต่ถูกกว่าของเค้า ไม่ต้องตั้งขายหน้าร้านก็มีคนสั่งอยู่แล้วล่ะ

ขอบคุณคร๊่าบบบ ก็จะพัฒนาไปเรื่อยๆแหละ ตอนนี้มีแตกไลน์ไปทำอย่างอื่นแปลกๆเพิ่มอีกด้วย
lamoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #117 เมื่อ: 12/08/10, [14:09:00] »

คนเราทำกรรมดีกรรมชั่วยังไง ผลกรรมก็จะตอบสนองเองละพี่ อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็ว
 evi01
YoMmaLokE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #118 เมื่อ: 12/08/10, [15:00:23] »

ของไม่มีลิขสิทธิ์ไปขายที่ไหนก็ได้

วันไหนว่างๆนัดลูกค้าสัก4-5 คนไปรับของหน้าร้านเค้าเลย  ้hahaha ้hahaha

ดูดิว่าจะทำอะไรได้ ไม่ได้ขายของผิดกฎหมายจะไปแอบๆขายตามมุมตึกทำไม

อ่านกระทู้แล้วอยากอุดหนุนเลยครับ เก็บตังก่อน ว่าแต่จะไปรับของหน้าร้านไหนดีหว่า  ้hahaha ้hahaha

ป.ลิง พี่เอสู้ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/10, [15:07:48] โดย YoMmaLokE »
« ตอบ #119 เมื่อ: 13/08/10, [00:56:13] »

http://cgi.ebay.com/Flo-Aquarium-Plant-Lily-Pipe-Tank-ADA-Filter-Glass-/250406691136?pt=LH_DefaultDomain_0#ht_7488wt_758

ไปเจอมาจากในอีเบย์

รูปสินค้า

แล้วดูรูปตอนใช้งานที่อ้างอิงค์ในลิงค์นั้นดิ... [on_009]

หนักกว่ากรูอีก เอารูปอ้างอิงคนใช้ของADAมาใช้แถมแปะลายเซ็นต์ยี่ห้อตัวเอง

หัวข้อสินค้าคือ
Aquarium Plant Lily Pipe Tank ADA Filter Glass asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/10, [01:07:50] โดย Longhairguy »
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์