Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะในบ่อ  (อ่าน 2957 ครั้ง)
Quickwin ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/07/10, [23:59:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งทำบ่อแบบอิฐประสาน ขนาด 1x2x1(เมตร) เพราะต้องย้ายปลาสอด ปลาบอลลูนที่เลี้ยงกลางแจ้งในบ่อบัว แล้วทยอยตายหลังโดนฝนกระหน่ำมาหลายรอบ บ่อปูด้วย ผ้าใบปูบ่อปลา (หนาพิเศษ 3 ชั้น) ใช้เครื่องกรอง Atman EF-3000 UV
เกิดอยากได้ปลาแพะ ก้อเลยไปซื้อน้องแพะเผือก และเขียว มา 1 โหล มีอาหารของน้องแพะพร้อม (Hikari) d]
เริ่มกลัวว่าน้องแพะจะแย่ ขอคำแนะนำการเลี่ยงในบ่อด้วยค่ะ ตอนนี้ไม่นีทรายหรือกรวดรองบ่อเลย
ขอบคุณค่ะ
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/07/10, [08:36:21] »

ทรายหรือกรวด จริงๆ สำหรับปลาแพะที่เพาะกันเกร่อแบบแพะเขียว และแพะเผือกนี่ แทบไม่จำเป็นเลยนะครับ

เพราะเป็นปลาเพาะ ไม่ใช้ปลาในธรรมชาติ...

ที่ว่ากลัวปลาแพะจะแย่ ทำไมต้องกลัวครับ

ปลาแพะแสดงอาการอะไรรึเปล่า

บ่อคุณเพิ่งเซ็ทใช่หรือไม่ แล้วทำไมลงปลาทีเดียวเยอะแบบนั้น....

เอางี้ ง่ายๆ ช่วงนี้ เช็คค่าน้ำก่อน ว่าไม่ไนเตรทสูงมาก-น้อยแค่ไหน

เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ แต่ทีละน้อย ซัก 20% วันเว้นวัน อาหารก็อย่าพึ่งให้มาก

ถ้ามีอาหารตกค้างก็ดูดทิ้งไป อย่าให้เหลือ เดี๋ยวน้ำจะเสีย

อุณหภูมิในแต่ละช่วงวัน กี่องศา แกว่งมากไหม...

วัสดุกรองอะไร กรองที่ใช้น่ะครับ

ผมว่าคุณครวอ่านเรื่อง ระบบกรอง การเซ็ทตู้ใหม่ รวมถึงเรื่องน้ำ และแบคทีเรียในช่องกรองเพิ่มเพื่อทำความเข้าใจให้มากขึ้นนะครับ

ลองอ่านดู >>> http://www.pantown.com/content.php?id=173&name=content9

ทุกปัจจัยที่กล่าวมา ล้วนสามารถทำให้ปลาคุณไปเฝ้าเง็กเซียนได้สบายๆ ครับ

ลองไล่เช็คดู...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/10, [08:38:14] โดย plaraberd »
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/07/10, [07:47:08] »

ตามที่คุณปลาระเบิดบอกเลยครับ  [เจ๋ง]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/07/10, [08:51:25] »

รูปน่ารักมากเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์