Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องถ่านคับ  (อ่าน 2049 ครั้ง)
artofwars ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/09/09, [13:16:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สงสัยตามรายต่อนี้เกี่ยวกับถ่านเลยคับ เนื่องจากอยากจะเป็นคนเอาถ่านแล้วเพราะปกติไม่เอาถ่าน(มาใช้)
 [แคะขี้มูก]

1.ถ่านไม้ไผ่ใส่ตรงไหนดีที่สุด คืออธิบายเพิมว่า เคยเห็นคนเอาถ่านไม้ไผ่เอาไปเป็นบ้านกุ้ง ก็ เลยสงสัยว่าอยู่ในระบบกรองดีกว่าหรือเป็นบ้านกุ้งดีกว่ากันในเรื่องของการเป็นที่ยึดแบคที่เรีย

2. ถ่านไม้ไผ่ ดูดการพิษต่างๆได้มั๊ย

3. ถ่านไม้ไผ่กันหินพัมมิส อันไหนดีกว่ากัน

4.ถ่านปกติที่เราใช้ดูดสารต่างๆที่เราไม่ต้องการ มีอายุเท่าไร/จะรู้ได้ยังไงว่าอิ่มตัวแล้ว

5. เมื่อถ่านอิ่มตัวแล้ว จิงมั๊ยที่ว่าคายสารต่างๆออกมา หรือ แค่ไม่ดูดสารต่างๆแล้ว เนื่องจากถ้ามันคายสารต่างออกมาผมจะเอาถ่านไปดูดวิตามินกับไคโตสารก่อนเลยแล้วให้คายออก

6. ราคาเอาทั้งแบบที่ดูดสารกับไม้ไผ่ คับ

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ล่วงหน้าเลย (จะได้เป็นคนเอาถ่านละทีนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/09, [15:40:06] โดย artofwars »
snail ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/10/09, [12:50:41] »

สงสัยตามรายต่อนี้เกี่ยวกับถ่านเลยคับ เนื่องจากอยากจะเป็นคนเอาถ่านแล้วเพราะปกติไม่เอาถ่าน(มาใช้)
 [แคะขี้มูก]

1.ถ่านไม้ไผ่ใส่ตรงไหนดีที่สุด คืออธิบายเพิมว่า เคยเห็นคนเอาถ่านไม้ไผ่เอาไปเป็นบ้านกุ้ง ก็ เลยสงสัยว่าอยู่ในระบบกรองดีกว่าหรือเป็นบ้านกุ้งดีกว่ากันในเรื่องของการเป็นที่ยึดแบคที่เรีย

ใส่กรองก็ดีครับ เป็นบ้านกุ้งก็ดีนะ แต่กุ้งโตๆมุดไม่ได้แล้ว

2. ถ่านไม้ไผ่ ดูดการพิษต่างๆได้มั๊ย

ดูดครับ

3. ถ่านไม้ไผ่กันหินพัมมิส อันไหนดีกว่ากัน

ถ่านไม้ไผ่นะ ความเห็นส่วนตัว

4.ถ่านปกติที่เราใช้ดูดสารต่างๆที่เราไม่ต้องการ มีอายุเท่าไร/จะรู้ได้ยังไงว่าอิ่มตัวแล้ว

ไม่ทราบครับ ^^a

5. เมื่อถ่านอิ่มตัวแล้ว จิงมั๊ยที่ว่าคายสารต่างๆออกมา หรือ แค่ไม่ดูดสารต่างๆแล้ว เนื่องจากถ้ามันคายสารต่างออกมาผมจะเอาถ่านไปดูดวิตามินกับไคโตสารก่อนเลยแล้วให้คายออก

ค่านคาร์บอน คายของเสียเมื่ออิ่มตัวครับ แต่ถ่านไม้ไผ่ไม่คาย ไม่ต้องเปล่ยน มีรูพรุน เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียดีๆต่อไป

6. ราคาเอาทั้งแบบที่ดูดสารกับไม้ไผ่ คับ

ถ่านไม้ไผ่ แพงหน่อยฮะ ราคาตามตลาดทั่วไป ไม่รู้เหมือนกัน^^

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ล่วงหน้าเลย (จะได้เป็นคนเอาถ่านละทีนี้)

artofwars ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/09, [13:03:08] »

THX คับ
sr400 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/10/09, [22:23:37] »

แล้วทำไมถ่านไม้ไผ่ไม่คายของเสียครับ?
แต่กลับบอกว่าถ่านคาร์บอนคายของเสียเมื่ออิ่มตัว???

แล้วไม้ไผ่ที่เผาที่temp สูงๆๆ กลายเป็นถ่านแพงๆให้เราซื้อกัน มันก้อเป็นองค์ประกอบของคาร์บอนเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ

พอจะมีหลักการอธิบายมั้ยครับว่าทำไม้ถ่านไม้ไผ่เมื่อถึงจุดอิ่มตัวจึงไม่คายของเสีย

เพราะอะไร????
-มีรูพรุนสูงกว่ามาก?
-ราคาแพงกว่า?
-เนื่องจากมีรูพรุนสูงกว่ามากๆ เลยทำให้ถึงจุดอิ่มตัวช้ากว่าถ่านทั่วไป เนื่องจากระยะเวลาที่นานกว่าเลยเข้าใจผิดว่ามันไม่คายของเสีย?

ไม่ได้กวนน่ะครับ แค่สงสัยครับ เพราะเท่าที่รู้มาถ่านไม้ทุกชนิดมันก็คาร์บอนหมดไม่ใช่หรอครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/10/09, [00:25:24] »

แล้วทำไมถ่านไม้ไผ่ไม่คายของเสียครับ?
แต่กลับบอกว่าถ่านคาร์บอนคายของเสียเมื่ออิ่มตัว???

แล้วไม้ไผ่ที่เผาที่temp สูงๆๆ กลายเป็นถ่านแพงๆให้เราซื้อกัน มันก้อเป็นองค์ประกอบของคาร์บอนเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ

พอจะมีหลักการอธิบายมั้ยครับว่าทำไม้ถ่านไม้ไผ่เมื่อถึงจุดอิ่มตัวจึงไม่คายของเสีย

เพราะอะไร????
-มีรูพรุนสูงกว่ามาก?
-ราคาแพงกว่า?
-เนื่องจากมีรูพรุนสูงกว่ามากๆ เลยทำให้ถึงจุดอิ่มตัวช้ากว่าถ่านทั่วไป เนื่องจากระยะเวลาที่นานกว่าเลยเข้าใจผิดว่ามันไม่คายของเสีย?

ไม่ได้กวนน่ะครับ แค่สงสัยครับ เพราะเท่าที่รู้มาถ่านไม้ทุกชนิดมันก็คาร์บอนหมดไม่ใช่หรอครับ

อยากรู้ด้วยคน hawaii
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/10/09, [00:32:43] »

ถ่านไม้ไผ่สามารถดูดสารพิษได้ครับ แต่ดูดไม่เก่งเท่า activate carbon
ถ่านไม้ไผ่มีรูพรุนสูง เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้
ทั้งถ่านไม้ไผ่และ activate carbon เมื่อดูดสารพิษไปเรื่อยๆจะอิ่มตัว แต่ไม่คายสารพิษครับ คาร์บอนจะคายสารพิษได้ต้องได้รับความร้อนที่สูงมากๆ ซึ่งไม่เกิดกับตุ้ปลาแน่นอนครับ

ข้อมูลจากนี่เลยครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=6922&name=board7&topic=10&action=view
sr400 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/10/09, [00:52:33] »

ถ่านไม้ไผ่สามารถดูดสารพิษได้ครับ แต่ดูดไม่เก่งเท่า activate carbon
ถ่านไม้ไผ่มีรูพรุนสูง เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียได้
ทั้งถ่านไม้ไผ่และ activate carbon เมื่อดูดสารพิษไปเรื่อยๆจะอิ่มตัว แต่ไม่คายสารพิษครับ คาร์บอนจะคายสารพิษได้ต้องได้รับความร้อนที่สูงมากๆ ซึ่งไม่เกิดกับตุ้ปลาแน่นอนครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=6922&name=board7&topic=10&action=view

ขอบคุณครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Hakuna-matata ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/10/09, [03:02:53] »

ขอเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ   hawaii
[P]-Kuno ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/10/09, [03:10:21] »

ขอมาเก็บด้วยอีกคนคับ  [เขิลลลล]
snail ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/10/09, [09:27:38] »

เก็บเกี่ยวความรู้ครับผม [ฮึ๊ยยย]
schleife ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/10/09, [13:38:16] »

ขอเข้ามาเก็บข้อมูลคร้า
[G]reen_gum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/10/09, [04:11:00] »

ขอบคุณครับผม(เข้าใจผิดตั้งนาน) กลัวที่สุดก็เรื่องคายของเสียนี่แหละครับ  idea1
Himitsu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/10/09, [21:38:35] »

เยี่ยมไปเล้ย! [เจ๋ง]

ขอบคุณค่ะ...สำหรับข้อมูลget get
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์