Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความปลาหายไปครับ-งั้นขอถามเรื่องโรคหน่อยครับ  (อ่าน 728 ครั้ง)
เอิร์ธ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 05/03/09, [23:23:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือปลาซิว3จุดของผมท้องมันป่องๆแปลกๆๆเคยอ่านในบทความปลาเป็นโรคไรน่ะครับจำไม่ได้แต่ตอนนี้บทความปลาลิ้งเวบนี้หายมีใครพอจะทราบไหมครับว่ามันเะป็นโรคอะไรแก้ไงครับ
Fish Friends ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/03/09, [08:10:51] »

ได้อันนี้มาง่ะ ลองดูแล้วกันครับ
อ้างอิง
ลักษณะโรค เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียมีอาการบวม 2 ลักษณะ คือ ลักษณะที่มีสาเหตุจากกระเพาะอาหารหรือลำไส้มีก๊าซมาก และสว่นอีกลักษณะคือมีเลือดปนน้ำเหลืองในช่องท้อง ปลาที่มีรายงานว่าเป็นโรคนี้ได้แก่ปลาดุก ปลาบู่ ปลานิลและปลาสวยงามหลายชนิด การป้องกันและรักษา

1. แช่ปลาในยาออกซีเททร้าไซคลิน หรือ เททร้าไซคลิน ในอัตราส่วน 10-30 มิลลิกรัม/น้ำ 1 ลิตร

2. ฆ่าเชื้อในบ่อเลี้ยงโดยใช้ปูนขาวโรยทั่วบ่อหลังจากการสูบน้ำออกแล้วไม่ควรเลี้ยงปลาในปริมาณที่แน่นเกินไป และควรให้อาหารอย่งเหมาะสม

ข้อมูลจาก กระทรวงเกษตรและสหกรณ์

http://www.nicaonline.com/goldfish012.html

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/03/09, [13:22:23] »

ก็ยังอยู่นะครับ แต่ย้ายไปอยู่ในห้องสมุด พอดีช่วงนี้ปรับโครงสร้างนิดหน่อย ยังไม่เรียบร้อยดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์