Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งฝอยสด กุ้งฝอยต้ม กุ้งฝอยแช่แข็ง แบบไหนเหมาะกับสาย C มากกว่ากัน?  (อ่าน 1521 ครั้ง)
Mr.Por ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 22/11/15, [09:15:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเคยอ่านมาว่า กุ้งฝอยสดมีพยาธิเยอะ ไม่ควรให้กุ้งกินเพราะอาจติดพยาธิถึงตายได้

แต่บางที่ก็บอกว่า กุ้งฝอยต้ม สารไคตินจะหายไป ให้กุ้งฝอยสดดีกว่า ไดตินยังอยู่

แล้วถ้าเป็นกุ้งฝอยแช่แข็ง พยาธิยังคงอยู่ไหมครับ

สรุปผมควรให้กุ้งกินอะไรดีครับ ตอนนี้เลี้ยงเดสอยู่ครับ

อีกเรื่องครับ แคลเซียมน้ำ และวิตามินน้ำควรใช้ไหมครับ? ช่วยแนะนำวิตามิน และแคลเซี่ยมน้ำด้วยครับ ยี่ห้ออะไรดีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/15, [13:57:49] โดย Mr.Por »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/11/15, [04:09:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงกุ้งมา2ปี ผมให้กุ้งฝอยลวกพอขาวๆตลอดถ้าคิดเป็นเปอเซ็นต์คง70-80%ได้ ที่เหลือก็สลับให้หนอนแดง อาทีเมีย อาหารเม็ดบ้างแล้วแต่โอกาสหรือช่วงหากุ้งฝอยไม่ได้

วิตตามินต่างๆ ตลอด2ปีที่ผมเลี้ยงมาไม่เคยหยดน้ำหรือผสมอาหารให้เลยซักครั้งเดียว เต็มที่เคยซื้อสาหร่ายสไปรูริน่าผงมาคลุกอาหารให้กุ้งกินเห็นเขาว่าช่วยเรื่องสีน้ำเงินพวกให้พวกกุ้งเดส,ดัส แต่ลองไปแปปเดียวก็ไม่ได้ทำอีก เพราะ น้ำเสียไวกว่าเดิมและสีก็ไม่ได้ต่างจากเดิมสีที่ได้จากการให้กินกุ้งฝอยก็เพียงพอแล้ว

ส่วนเรื่องค่าน้ำถ้าเป็นกุ้งพันธุ์แพงๆนำเข้าบางพันธุ์ก็อาจจะมีปรับค่าน้ำพวกความกระด้างบ้าง แต่สำหรับพวก P.clarkii เดส ดัส Cอินโดและอีกหลายๆพันธุ์ที่แพร่หลายในไทยไม่จำเป็นต้องถึงขั้นนั้นคับ น้ำประปาเพียวๆไม่จำเป็นต้องพักเรื่องคอลรีนด้วยซ้ำ ถ้าจะพักก็คงเป็นเพราะอุณหภูมิที่ต่างจากของเดิม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์