Aqua.c1ub.net
*
  Thu 20/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมโม0ไนไตร0 แต่กุ้งลองน้ำจะตาย? ช่วยวิเคราะห์สาเหตุทีครับ  (อ่าน 1928 ครั้ง)
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/03/15, [23:58:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ตู้24*12*12
อุณหภูมิ25
ph6
tds70 (กับghกะจะค่อยๆปรับหลังลงกุ้งแล้วนะครับ อาศัยดูพฤติกรรมของเค้าเอาครับ)
แอมโม0.00
ไนไตร0.00
ไนเตรทไม่ได้วัดครับ
ใช้น้ำประปาครับ
ดินblackearth+ada2เก่าใหม่ผสมกัน

รันน้ำได้11วัน 8วันแรกเปลี่ยนน้ำวันละ10%ทุกวัน
วันที่9เปลี่ยนน้ำล้างดิน100%
วันที่10ลองปล่อยกุ้งไป1ตัว วิธีปล่อยย้ายจากตู้เล็กมานะครับ ค่าน้ำต่างกันเยอะพอสมควรตู้พักเล็กph7tds150gh4แอมโม0
วิธีการปรับคือจับเค้าแยกใส่ถ้วยแล้วค่อยใช้น้ำจากตู้ใหญ่มาใส่ทีละหยดเรื่อยๆจนเต็มแล้วค่อยปล่อยไป
ปล่อยกุ้งบ่ายสาม ช่วงหกโมงเย็นสีเริ่มซีด ชักเกร็ง แอ่นตัวมากๆ เห็นท่าไม่ดีเลยย้ายกลับตู้เล็กก่อนครับ
หลังจากนั้นถ่ายน้ำล้างดินอีก1รอบ
วันที่11ลองอีก ตามรอยเดิมเลยครับ 3ชั่วโมงปุ้บเริ่มแสดงอาการชัดเจนครับ แต่ทุกตัวเอากลับตู้เดิมอาการปกติดีครับ

ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุอะไรครับ ขอรบกวนชี้แนะวิธีการแก้เบื้องต้นหรือบรรเทาคุณภาพน้ำทีครับ

wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/03/15, [01:21:16] »

ลองหาหน่วยกล้าตายลองยาวเลยครับ ลองแปปๆตอบโจทย์ลำบาก เพราะค่าน้ำก็โอเค เผื่อเราคิดมากไปเอง
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/03/15, [16:15:19] »

ลองหาหน่วยกล้าตายลองยาวเลยครับ ลองแปปๆตอบโจทย์ลำบาก เพราะค่าน้ำก็โอเค เผื่อเราคิดมากไปเอง
เดียววันนี้ลอง สักหนึ่งตัว แต่คาดว่าผลออกมาหน้าจะเหมือนเดิมครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/03/15, [00:25:16] »

ผลตามนี้ครับพี่วีวี ลงกุ้งแคระประมาณ20ตัว คาดินาล3ตัว อ๊อตโต1 กุ้งแคระนี้คละสีสายพันเอาครับ ผลออกมาว่าอาการเหมือนเรดบีแต่ผ่านไปสักพักก็ปรับลุกขึ้นมาเดินหาไรกินเอาหน้าตาเฉย เลยลงเรดบีไปทดสอบข้อพิสูจเพื่อความแน่ใจแล้วครับ แต่ทีสังเกตุได้บูซิมพันไข่เล็กลงไปตั้งแต่วันแรก รอดหมดทุกตัวแถมมีเบ่งไข่มาที่ท้องอีกต่างหาก. และความคิดผมเองติดว่าบุซิมปกติอยุอีกตู้ลำตัวจะเป็นสีออกโทนมืดฟ้าๆดำๆ แต่พอมาอยู่ตู้นี้สีเปลี่ยนเป็นสีเหลือง และขาดว่าน่าจะมาจากคุณภาพน้ำเป็นสาเหตุหลัก น่าจะมาจาก.จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงผลิตออกซิเจน , จุลินทรีย์ผลิตกรดแลคติค,จุลินทรีย์ตรึงไนโตรเจน,ยีสต์,จุลินทรัย์บาซิลลัส ในรูปแบบem พวกนี้เพราะลองถามพี่เก่งแล้วได้คำตอบว่ากากน้ำตาลที่เป็นตัวเลี้ยงเชื้อนั้นเป็นต้นเหตุของการทำให้น้ำเป็นพิษ เพราะปกติผมใส่แต่ตู้ไม้น้ำ แต่มาตู้เรดบีใส่เกินโดสไปเยอะ ผลอาจจะมากจากตรงนี้ครับผม
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/03/15, [00:54:34] »

อเครเลยงั้นรันถ่ายอีกพักนึงแจ่มแมวแน่ๆ [เจ๋ง]
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/03/15, [18:16:11] »

ได้บทสรุปแล้วครับผม เพราะขาดออกซิเจน ในตู้มีกรองนิสโซสองเสา กรองนอก ตู้24 แต่พลาดเพราะอัดจุลินทรีเยอะไปครับที่ผมใส่ลงไปก็มี bacter100,bacter ball,nizebac,probacอันนี้ไม่น่าเกี่ยวเพราะไม่ดึงออกซิเจน,Microbacปกติ1เม็ดอยู่ได้สี่เดือน ไอเราก็หวังดี ถ่ายน้ำปุ๊บ(ล้างดิน100%)ไปสามรอบ ใส่ไปทั้งหมด4เม็ดทั้งฉีดทั้งฝังทั้งยัดกรอง ,และอีกตัวจุลลินทรีemนี้ครบสูตรเลย ขาดออกซิเจนครับ อัดออกซิเจนร่าเริงดีไม่มีตายหรือนอนดิ้นเลยครับผม
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/03/15, [19:18:32] »

ยินดีด้วยจ้า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์