Aqua.c1ub.net
*
  Mon 10/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลากัดไทย  (อ่าน 2138 ครั้ง)
Harnchai ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/05/13, [20:30:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผมเริ่ม สนใจปลากัดท้องถิ่น ของทุกภาคของประเทศไทยมากเลยครับ ว่าจะสะสม ของทุกภาคเลย แต่ผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งนะครับว่าการอยู่อาศัย ของปลากัดแต่ล้ะภาคแตกต่างกันหรือเปล่า
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/05/13, [21:00:25] »

ตอนนี้ผมเริ่ม สนใจปลากัดท้องถิ่น ของทุกภาคของประเทศไทยมากเลยครับ ว่าจะสะสม ของทุกภาคเลย แต่ผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งนะครับว่าการอยู่อาศัย ของปลากัดแต่ล้ะภาคแตกต่างกันหรือเปล่า

ถ้าแยกเป็นกลุ่มการเพาะพันธุ์ไม่ยากครับ
แค่ 2 กลุ่มใหญ่ๆ คือ ก่อหวอด กะ อมไข่

กลุ่มก่อหวอด ทุกภาคเหมือนกัน ครับ ต่างแค่ว่า หลังจากผสมพันธุ์แล้ว จะจำนวนเยอะ หรือน้อยเท่านั้นครับ

กลุ่มก่อหวอด เท่าที่สัมผัสมา ก็ .... ต่างกันตรง ค่าน้ำ เพราะบางขนิดมาจาก ป่าพรุน้ำขัง บางชนิดมาจาก แอ่งน้ำไหลใสสะอาด
nong opp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/13, [20:10:25] »

แตกต่างอย่างแน่นอนเพราะมันอยู่คนละที่กัน
มหาชัยก็ตามตะโพกจาก เป็นต้น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์