Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนกัดกัน?  (อ่าน 4624 ครั้ง)
Sakurangi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/02/13, [21:17:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมซื้อปลาการ์ตูนส้มมา3ตัวกัดกันจนครีบขาดแรกๆก็ว่ายดีไม่กัดกันพอ2วันเท่านั้นดุมากเลยแยกไว้รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/02/13, [21:35:16] »

ผมซื้อปลาการ์ตูนส้มมา3ตัวกัดกันจนครีบขาดแรกๆก็ว่ายดีไม่กัดกันพอ2วันเท่านั้นดุมากเลยแยกไว้รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ต้องรบกวน ขอข้อมูลเพิ่มครับ

อาทิ ขนาดตู้เท่าไหร่ ปลาซื้อมาพร้อมกัน ชุดเดียวกันหรือไม่ ในตู้มีแอนไหม ปลาตัวขนาดไหน ฯลฯ เป็นต้นครับ

สมาชิกท่านที่มี ประสบการณ์จะได้ให้ข้อมูลได้ถูกต้อง  [on_055]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/13, [21:37:27] »

ธรรมดาของปลากัดทะเลครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/13, [22:49:52] »

ตู้48คับมีแอน ผมซื้อมาพร้อมกัน3ตัวคับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/02/13, [22:56:34] »

ตู้48คับมีแอน ผมซื้อมาพร้อมกัน3ตัวคับ

ขออนุญาตตอบ ตามประสบการณ์กึ่งคาดเดาครับว่า

ตอนแรกที่ซื้อมาทั้งสามตัว ก็ยังปกติ แถมอยู่ด้วยกัน และทั้งหมดไม่รู้จักแอน

พอมาลงตู้ แรก ๆ ก็ยังเพิ่งทำความรู้จักแอน ก็เลยยังไม่ทะเลาะกัน

พอสักพักตัวที่จับคู่ ยึดอาณาเขตแอนได้ปุ๊ป ก็จะกันท่าไม่ให้ตัวที่สามเ้ข้ามาเล่น แต่ไอ้ตัวที่สามมันก็อยากเล่นแอน ก็จะขอกระแซะ ๆ เข้าไปก็จะโดนทั้งสองตัวที่เข้าคู่และยึดแอนแล้วไล่

บ้านผมก็เป็น แต่ไอ้ตัวที่เค้าไม่ให้เล่นแอนด้วย หนีไปเล่นอย่างอื่นแทน ก็เลยไม่ทะเลาะกัน แ่ค่แง่ง ๆ กันบ้างยามว่ายผ่าน

อาจแก้โดนเอาแอนออก หรือลองสังเกตอาการสักระยะครับ

สู้ ๆ ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/02/13, [23:03:27] »

ขอบคุณมากๆเลยนะคับ ผมคิดเหมือนกัน
sarusaruchan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/02/13, [21:51:49] »

ปลาการ์ตูนถึงจะไม่มีแอนก็กัดกันคะ ถ้าไม่จับคู่นะ ถ้าจะไม่ให้กัดกัน ก็ต้องไม่มีแอนและก็ต้องเลี้ยงเป็นฝูงใหญ่ๆเลยคะ
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/02/13, [00:53:11] »

แนะนำว่าขายตัวที่ไม่เข้าพวกไป 1 ตัว ก็น่าจะอยู่สงบสุขนะครับ หรือขายยกแก๊งแล้วซื้อใหม่
sarusaruchan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/02/13, [14:02:19] »

เคยเลี้ยงส้มขาวยังไม่จับคู่มา2ตัว เลี้ยงตั้งกะสมัย3ปีที่แล้ว  ตัวนิ้วเดียว ตอนนี้2นิ้วกว่าๆ(เอง) -*-  แล้วก็ะพิ่งจะจับคู่ไม่นานมานี้ มันหวงที่มากกกกกกก เอาตูนดำไซส์ใหญ่กว่ามาลง1คู่  จากฟาร์มที่อ่างศิลา สวยมากหน้าดำสนิท กะว่าตูนดำน่าจะข่มได้ ทำทุกทาง เอากล่องลอยมาใส่ 3วัน ปล่อยลงไป กลับมาดูตู้อีกทีทฟัดเหมือนหมาจิงๆ กัดครีบแล้วสะบัดๆ  จนครีบเละ สุดท้ายเห็นว่าไม่ไหวแล้วก็เลยจับแยก แต่ก็ไม่รอด สุดท้ายตูนดำก็จากโลกไป น่าสงสารมาก

มันเป็นความรู้สึกผิดมากกกกกกจนถึงปัจจุบัน [on_024]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/02/13, [14:12:01] »

ปลาการ์ตูนถ้าซื้อควรซื้อที่เค้าจับคู่แล้วหรือที่เค้าเลี้ยงกลุ่มใหญ่ๆ ให้เลี้ยงเป็นคู่ตัวใหญ่ตัวตัวเล็กตัวอย่าเอาขนาดเท่ากันมา(และให้ปล่อยลงพร้อมกัน)หรือไม่ก็ยกฝูงเลยถ้าตู้ใหญ่พอ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์