Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอรู้วิธีโม Wave King ให้ดีกว่าเดิมบ้างมั๊ยคับ  (อ่าน 2320 ครั้ง)
AkeGood ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 07/10/12, [01:50:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ท่านใดพอรู้วิธีโม Wave King ให้ดีกว่าเดิมบ้างมั๊ยคับ
คือ อยากเพิ่มตัวปรับแรง-เบาปั้มทำคลื่นและเพิ่มกระแสไฟ(ใช้กะปั้มได้ทุกขนาด)

ไม่มีความรู้ด้านอิเล็กโทนิคว่าต้องเปลี่ยนวงจรตัวไหนบ้างเป็นไปได้รูปวงจรที่เปลี่ยนใส่เพิ่มจะดีมากๆคับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/12, [23:44:30] »

ต้องแกะดูวงจร ถึงจะให้คำตอบได้
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/12, [03:03:59] »

จัดให้ค๊าบ....รบกวนด้วยนะคับ
เปิดกล่อง

หงายแผงวงจรขึ้น

ตัวคุมต่างๆ

ถ่ายแบบนี้คงถูกนะคับ(อยากได้มุมไหนบอกได้คับ)
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/10/12, [19:30:53] »

สำหรับวงจรที่ผมได้ดูนั้น ปั้มของมัน จะใช้คู่กับ ตัวทำคลื่นที่ใช้ไฟบ้าน 220v นะครับ ซึ้งตัวทำคลื่นพวกนี้ จะกิน W สูงต่ำไม่เท่ากัน และทำให้เบาได้ยาก  เพราะต้องทดแรงไฟบ้านที่เข้าหาปั้มลง แต่ส่วนมากแล้ว ปรับแค่นิเดียว ปั้มก็จะหยุดอะครับ แต่ที่โมได้ ก็คงทำได้แค่ เพิ่มช่วงการยิงคลื่น และ อาจจะ สลับกันถี่ขึ้น ก็ได้ แต่ถ้าจะปรับความแรง ความเบา ทำได้ยากครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/10/12, [22:35:56] »

สำหรับวงจรที่ผมได้ดูนั้น ปั้มของมัน จะใช้คู่กับ ตัวทำคลื่นที่ใช้ไฟบ้าน 220v นะครับ ซึ้งตัวทำคลื่นพวกนี้ จะกิน W สูงต่ำไม่เท่ากัน และทำให้เบาได้ยาก  เพราะต้องทดแรงไฟบ้านที่เข้าหาปั้มลง แต่ส่วนมากแล้ว ปรับแค่นิเดียว ปั้มก็จะหยุดอะครับ แต่ที่โมได้ ก็คงทำได้แค่ เพิ่มช่วงการยิงคลื่น และ อาจจะ สลับกันถี่ขึ้น ก็ได้ แต่ถ้าจะปรับความแรง ความเบา ทำได้ยากครับ
งั้นไม่เป็นไรคับเก็บตังค์ต่อ.... n032 036
เพิ่มช่วงการยิงคลื่น และ อาจจะ สลับกันถี่ขึ้น นั้นพอมันสลับไวๆไปมาสักพักใหญ่ๆ(3-4ช.ม.)มันสลับช้าลง
พอไปปรับคร่าวนี้มันหยุดเลยสัก2นาทีก็มาทำงานต่อ

กรณีนี้อยากทราบว่าวงจรตัวไหนจะเริ่มเสียรึเปล่าคับ...ขอบคุณล่วงหน้าคับ(ท่านเทพแห่งD.I.Y) [on_066]
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/10/12, [23:27:32] »

งั้นไม่เป็นไรคับเก็บตังค์ต่อ.... n032 036
เพิ่มช่วงการยิงคลื่น และ อาจจะ สลับกันถี่ขึ้น นั้นพอมันสลับไวๆไปมาสักพักใหญ่ๆ(3-4ช.ม.)มันสลับช้าลง
พอไปปรับคร่าวนี้มันหยุดเลยสัก2นาทีก็มาทำงานต่อ

กรณีนี้อยากทราบว่าวงจรตัวไหนจะเริ่มเสียรึเปล่าคับ...ขอบคุณล่วงหน้าคับ(ท่านเทพแห่งD.I.Y) [on_066]
วงจรหลักคงไม่พังอะครับ แต่ถ้าตัวเก็บประจุรั่ว อาจจะมี   ลองซื้ออุปกรณ์ใหม่มาเปลี่ยนตามที่ได้ใส่วงกลมในรูปนะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09/10/12, [13:13:11] »

ขอบคุณมากคับ... [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์