Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลงปลาการ์ตูนเพิ่ม  (อ่าน 1785 ครั้ง)
reef lover ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/09/12, [11:28:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48 นิ้ว มีการ์ตูนมะเขือ 3-4 นิ้วเลี้ยงมาได้ปีกว่าแล้ว  เนื่องจากในตู้มีปลาแท้งใหญ่อยู่หลายตัว  จึงอยากจะลองลงปลาขนาดเล้กที่เลี้ยงง่ายและมีสีสัน  จึงคืดถึงปลาการ์ตูนหลายสายพันธุ์  ตามที่ผมเข้าใจการ์ตูนมะเเขือจะดุมากถ้าอยู่ในตู้มานาน   ถ้าผมจะลงพวกการ์ตูนส้มขาว การ์ตูนแดง การตูนปล้อง ในคราวเดียวกัน 4-5 ตัว จะทำให้การ์ตูนมะเขือละความสนใจและไล่ปลาตัวที่ลงใหม่น้อยลงไหมครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ  หรือว่ามีวิธีการอื่น  อยากจะเห็นการ์ตูนหลายสายพันธู์ว่ายเวียนอยู่ในตู้  ในตู้มีหินเป้นสิบกว่าก้อน
araikormairu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/09/12, [11:30:26] »

ถ้าลงใหม่อาจจะต้องลงไซใหญ่กว่าครับ ผมคิดว่าลงทีละ 4-5 ตัวเยอะไปครับ ส่วนตัวลงอย่างมากก็ 1คู่ อันนี้ผมมองในเรื่องของเสียด้วยนะครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/12, [11:33:15] »

ตู้ 48 นิ้ว มีการ์ตูนมะเขือ 3-4 นิ้วเลี้ยงมาได้ปีกว่าแล้ว  เนื่องจากในตู้มีปลาแท้งใหญ่อยู่หลายตัว  จึงอยากจะลองลงปลาขนาดเล้กที่เลี้ยงง่ายและมีสีสัน  จึงคืดถึงปลาการ์ตูนหลายสายพันธุ์  ตามที่ผมเข้าใจการ์ตูนมะเเขือจะดุมากถ้าอยู่ในตู้มานาน   ถ้าผมจะลงพวกการ์ตูนส้มขาว การ์ตูนแดง การตูนปล้อง ในคราวเดียวกัน 4-5 ตัว จะทำให้การ์ตูนมะเขือละความสนใจและไล่ปลาตัวที่ลงใหม่น้อยลงไหมครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ  หรือว่ามีวิธีการอื่น  อยากจะเห็นการ์ตูนหลายสายพันธู์ว่ายเวียนอยู่ในตู้  ในตู้มีหินเป้นสิบกว่าก้อน

การ์ตูนมะเขือเทศดุมากครับ พอ ๆ กับพวกตูนแดง ตูนทอง

ถ้าจะลงก็น่าจะเอาตูนเจ้าถิ่นเอาออกมากักไว้ก่อน ให้ชุดใหม่ลงไปสักระยะจนคุ้นเคยกับตู้ก่อน ค่อยปล่อยตูนมะเขือครับ

และชุดใหม่ควรมีขนาดใหญ่พอสมควรด้วยครับ
tingting ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/09/12, [18:33:25] »

การ์ตูนมะเขือเทศดุมากครับ พอ ๆ กับพวกตูนแดง ตูนทอง

ถ้าจะลงก็น่าจะเอาตูนเจ้าถิ่นเอาออกมากักไว้ก่อน ให้ชุดใหม่ลงไปสักระยะจนคุ้นเคยกับตู้ก่อน ค่อยปล่อยตูนมะเขือครับ

และชุดใหม่ควรมีขนาดใหญ่พอสมควรด้วยครับ
เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ แต่เสริมหน่อยตู้ใหญ่ถ้าระบบจัดการดีก็คงไม่ต้องกลัวของเสียมากแต่ถ้ามีก้นตู้ก็จัดการดีๆก็ลงได้ครับ แต่การลงกาตูนย์ชุดใหม่ขอให้ลงตัวใกล้ๆกันครับเล็กมากไปกัดตายชัว แต่เอาเจ้าฐินขังหรือเปลี่ยไปลงกรองล่างสุก1 อท 2 อท หลังจากนั้นค่อยเอามาลงใหม่แต่ก่อนลง ปิดไฟให้มืดเลยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็มีความเสี่ยงสูงในการตีกันอยู่ดี ของผมเองยังอยากลงเพิ่มเลยแต่เจ้าถิ่นคงยากที่จะยอมรับกัดกันถึงตายด้วยเลยไม่เอาเพิ่มแล้ว
rsujizakub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/09/12, [20:24:52] »

มะเขือเทศดุมากๆ ถ้าลงตัวเล็กมีตาย ต่อให้เอามากักนานๆ ลงไปถ้าตัวเล็กกว่าลงไปมันก็กัดอยู่ดีอะคับนอกจากจะเอาออกอย่างเดียวแล้วจะลงใหม่ลงพร้อมกันแต่ต้องเป็นพวกส้มขาว เพอร์คูล่าอะไรแบบนี้อะคับ
ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/09/12, [12:48:29] »

มะเขือตัวใหญ่ๆๆ ลงได้ 1 คู่เท่านั้น
tingting ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/09/12, [15:32:09] »

มันเป็นปลาที่สวยมาก แต่ก็ดุมาก ไปเจอที่สวนยังไม่กล้าเอามาลงเลยสงสารปลาเก่า
wai1970 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/09/12, [17:58:42] »

เอามะเขือเทศออกครับ แล้วเอาการ์ตูนที่ต้องการลง อีก 2-3 วันค่อยเอามะเขือมาลงทีหลัง มันจะเจียมตัวครับ ไม่ไล่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์