Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกุ้งเกิดใหม่กินอะไรเป็นอาหารอ่ะครับ  (อ่าน 1414 ครั้ง)
ballchatthan ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/09/12, [18:43:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีได้เดสขาวสาย P มาสองตัว เล็กมาก ไม่รู้จะเอาอะไรให้กินดี แนะนำหน่อยนะครับ ผุ้รู้ทั้งหลาย [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/09/12, [16:50:07] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก & น้องดิวลูกรัก »
winkorawit ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/09/12, [19:29:56] »

เดสขาวสายcนะครับท่าน n032
สายPสีขาวจะเป็นสโนว์

ขอไซส์ด้วยครับ จะได้เเนะทำถูก [เจ๋ง]
ballchatthan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/09/12, [00:39:07] »

เล็กมากอ่ะพี่ ไม่ถึงเซ็นมั้ง พอดีพี่เค้าเอามาแจกอ่ะเลยไปรับมา [on_008]
The_Death ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/09/12, [14:50:55] »

เล็กมากอ่ะพี่ ไม่ถึงเซ็นมั้ง พอดีพี่เค้าเอามาแจกอ่ะเลยไปรับมา [on_008]

ถ้าสายพี  ก้อใส่สาหร่ายหางกระรอก อาหาร เมล็ดเล็กแบบจม สลับหนอนแดง ผักผลไม้

สายซีที่เลี้ยง อาหาร เมล็ดเล็กแบบจม สลับหนอนแดง ผักผลไม้ แต่อย่าให้เหลือจนเน่าละ
winkorawit ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/09/12, [19:22:51] »

ผมเกือบเป็นน้องทุกคนในเว็บเลยครับ ผมไม่ใช่พี่อะไรหรอก ผมพึ่ง13เองครับดูรูปดิสเพลเลยครับ ้hahaha
เพื่อความเเน่นอนอย่าพึ่งให้สาหร่ายดีกว่านะครับถ้าเกิดเป็นเดสขึ้นมา
จะเป็นเด็กดำไปนะครับลองให้อาหารเม็ดใหญ่บดดูครับ ถ้าไม่มีเม็ดเล็ก
ถ้ามีเม็ดเล็กจะดีมากครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
chalit.pk ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/09/12, [22:17:07] »

ถ้าเล็กมาก ลองหาถามซื้ออาหารลูกกุ้งดูครับ มีขายอยู่นะ
แต่ถ้าหาไม่ได้ก็เอาอาหารเม็ดไปบดหรือตำให้ละเอียด ผสมน้ำนิดนึงให้พอข้นๆ ต้องข้นนะไม่งั้นละลายหมดก่อนจะถึงพื้น
ถ้ามีปั้มก็ปิดปั้มก่อน หยอดให้เป็นจุดที่เดิมทุกวันจะฝึกให้เค้ารู้หน้าที่ พอเห็นเราปุ้บจะออกมารอทันทีเลย ถ้าเหลือก็ดูดออกนะ
เดี๋ยวน้ำจะเสีย สลับให้หนอนแดงบ้าง เนื้อกุ้งต้มบ้าง
โดยธรรมชาติกุ้งจะชอบอาหารสดมากกว่าอาหารเม็ด ก็ให้ตามที่เจ้าของสะดวกแล้วกันครับ
ที่สำคัญดูแลคุณภาพน้ำให้ดีอยู่เสมอนะ จะโตเร็วมาก

ปล.เดสจัดอยู่สาย C ครับ เมื่อโตขึ้นสีจะเปลี่ยนแปลงได้นะ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงน้องกุ้งนะครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/09/12, [22:18:59] โดย chalit.pk »
chalit.pk ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/09/12, [22:18:12] »

ผมเกือบเป็นน้องทุกคนในเว็บเลยครับ ผมไม่ใช่พี่อะไรหรอก ผมพึ่ง13เองครับดูรูปดิสเพลเลยครับ ้hahaha
เพื่อความเเน่นอนอย่าพึ่งให้สาหร่ายดีกว่านะครับถ้าเกิดเป็นเดสขึ้นมา
จะเป็นเด็กดำไปนะครับลองให้อาหารเม็ดใหญ่บดดูครับ ถ้าไม่มีเม็ดเล็ก
ถ้ามีเม็ดเล็กจะดีมากครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เยี่ยมไปเลยครับน้อง [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์