Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ Layout หน่อยครับ(อีกสักตู้นึงนะ)  (อ่าน 1220 ครั้ง)
oomoishi ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/04/12, [17:47:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีลองทำไว้สองแบบ
แบบแรก

แบบสอง

ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ ว่าควรปรับแต่งตรงไหนบ้าง
warware ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/12, [18:15:11] »

สมมาตรเกินไป
leeoleela ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/12, [18:21:13] »

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าผิดห้องนะครับ
สำหรับผมมันขัดกันทั้งสองแบบเลย
น่าจะเอามารวมกันเอาไว้ฝั่งเดียวเลยครับแล้วเสริมด้วยหินก้อนเล็กๆให้มันเนียนตาดีกว่า

« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/12, [18:29:47] »

สมมาตรเกินไป
ครับผม
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าผิดห้องนะครับ
สำหรับผมมันขัดกันทั้งสองแบบเลย
น่าจะเอามารวมกันเอาไว้ฝั่งเดียวเลยครับแล้วเสริมด้วยหินก้อนเล็กๆให้มันเนียนตาดีกว่า
ผิดห้องจนได้ จะย้ายกระทู้ต้องทำยังไงมั่งอ่ะครับ
DekBosS ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/12, [22:58:14] »

มันดูไม่เป็นธรรมชาติ ดูเป็นแบบเหมือนจงใจไปจัดให้มันเเป็นระเบียบ
mincontrol ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/12, [17:21:43] »

ก้อนเล็กตรงกลางเอาออกดีกว่าครับ  แล้วทำสโลบเว้าตรงกลาง เอาหินกลางไว้ ฝั่งหินก้อนหลัก
หินก้อนเล็กด้านหน้าจงใจวางช่องไฟห่างเท่ากันดูไม่ธรรมชาติ
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/04/12, [21:22:10] »

+ ให้เเบบ ชื่นชมในความตั้งใจ
มันเป๊ะ เกินไปป่ะครับ

ไม่ธรรมชาติ...ขอโทษครับพี่ ผมติได้เเต่ทำไม่เป็น อ่ะ
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/04/12, [21:35:19] »

ขอบคุณทุกความเห็นของเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ จะนำไปปรับปรุงต่อไปครับ พึ่งจะเคยมาจัดแนวหินครั้งแรก เลยไม่ค่อยจะสันทัด เท่าไรครับ 036
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/04/12, [23:03:12] »

หินมันเท่ากันเกินไป เคล็ดลับคือ "รู้ว่าจัดโดยคน แต่ดูแล้วไม่ติดขัด ให้รู้สึกว่ามันดูธรรมชาติ"
แล้วจะทำยังไง?
1 ลอกการบ้านครับ เอาแบบที่เราชอบเลย
2 ถามผู้รู้ แนะนำคลิกเดียวอาจทำให้เราเอาอยู่ได้เลยครับ (ตอนนี้ที่ถามกระทู้นี้คือข้อนี้ครับ)
3 ดูจากภาพภูเขามากๆ ดูกระทู้ตู้หินมากๆ เข้า หาหิน ลองเอง ลุยโลด
4 ข้อ 2+3  

จัดตู้หินไม่ง่ายครับ มันหินสมชื่อ ตู้นึงต้องการเวลามากๆ ร้อนรน อารมณ์เสีย เอาผ้าคลุมตู้ไว้ก่อน ร้อนๆแบบนี้จัดกลางคืนพัดลมเย็นๆเท่านั้นครับ

ขออนุญาติลองปรับให้ดูก่อนไม่ต้องตามผมเป๊ะๆนะครับ หาหินตามทรัพยากร ลุยได้ลุยเลย ผมปรับจากแบบ 2 นี่หล่ะกำลังจะมาแล้ว

ผมจะให้หินเมนใหญ่ขึ้น ทำ slope ช่วยก็ได้  หาลูกหินทำมิติมากๆ แต่ถ้าชอบโล่งๆ จะทำทางกรวดขาวกลางตู้ ก็ลดปริมาณหินหน้าตู้ลงได้ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 23/04/12, [23:07:16] »

หินมันเท่ากันเกินไป เคล็ดลับคือ "รู้ว่าจัดโดยคน แต่ดูแล้วไม่ติดขัด ให้รู้สึกว่ามันดูธรรมชาติ"
แล้วจะทำยังไง?
1 ลอกการบ้านครับ เอาแบบที่เราชอบเลย
2 ถามผู้รู้ แนะนำคลิกเดียวอาจทำให้เราเอาอยู่ได้เลยครับ (ตอนนี้ที่ถามกระทู้นี้คือข้อนี้ครับ)
3 ดูจากภาพภูเขามากๆ ดูกระทู้ตู้หินมากๆ เข้า หาหิน ลองเอง ลุยโลด
4 ข้อ 2+3  

จัดตู้หินไม่ง่ายครับ มันหินสมชื่อ ตู้นึงต้องการเวลามากๆ ร้อนรน อารมณ์เสีย เอาผ้าคลุมตู้ไว้ก่อน ร้อนๆแบบนี้จัดกลางคืนพัดลมเย็นๆเท่านั้นครับ

ขออนุญาติลองปรับให้ดูก่อนไม่ต้องตามผมเป๊ะๆนะครับ หาหินตามทรัพยากร ลุยได้ลุยเลย ผมปรับจากแบบ 2 นี่หล่ะกำลังจะมาแล้ว

ผมจะให้หินเมนใหญ่ขึ้น ทำ slope ช่วยก็ได้  หาลูกหินทำมิติมากๆ แต่ถ้าชอบโล่งๆ จะทำทางกรวดขาวกลางตู้ ก็ลดปริมาณหินหน้าตู้ลงได้ครับ

โอ้ววว ขอบคุณมากครับพี่เก่ง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์