Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปลาตายยกตู้ครับ!!!  (อ่าน 1186 ครั้ง)
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 28/04/14, [01:24:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามรูปเลยครับ ตายยกตู้(ตายเฉพาะปลา)กุ้งแคระ หอยอยู่กันดีอยู่
ก่อนปลาจะตายยกตู้ ผมเปลี่ยนน้ำ15% น้ำปะปาผ่านเครื่องกรอง เปลี่ยนเดือนละครั้ง
15นาทีต่อมา ปลาเริ่มลอยหัว ผมเลยหาปั้มลมมาใส่
20นาทีต่อมา ปลาตัวแรกตาย
30นาทีต่อมา ปลาตายเลี่อยๆ จนหมด
อยากทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไร ทำไมมันถึงตายกันรวดเร็วขนาดนั้น ทำอะไรไม่ทันเลย
และทำไมกุ้งแคระถึงไม่ตาย (ผมว่ากุ้งน่าจะไวกับการเปลี่ยนแปลงมากกว่า)

ข้อมูลตู้
ตู้48x12x15
ไฟT8 36x1
กรองAtman 3336
ดินADA
รองพื้นพันมิตร
อายุตู้5เดือน

สิ่งมีชีวิต
กุ้งแคระ ซูชิ,เชอร์รี่,ออรร่าบลู,สม ประมาณ ร้อยกว่าตัว
ปลา(ที่ตาย)
หอยเขา

รบกวนด้วยนะครับ [on_024]

ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/04/14, [01:38:30] »

ผมคิดว่าเกิดจากการเปลี่ยนนํ้าเลยครับ
ถ้าไม่เป็นเพราะออกซิเจนในนํ้าไม่พอ ก็เป็นเพราะเปลี่ยนอุณหภูมิฉับพลัน
เพราะออกซิเจนไม่พอ ปลาจะเห็นผลไวมากครับ คือลอยคอ ฮุบอากาศครับ

BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/04/14, [01:54:34] »

ผมคิดว่าเกิดจากการเปลี่ยนนํ้าเลยครับ
ถ้าไม่เป็นเพราะออกซิเจนในนํ้าไม่พอ ก็เป็นเพราะเปลี่ยนอุณหภูมิฉับพลัน
เพราะออกซิเจนไม่พอ ปลาจะเห็นผลไวมากครับ คือลอยคอ ฮุบอากาศครับ

ขอบคุณมากครับRommy

เลี้ยงมา5เดือน เปลี่ยนน้ำ4ครั้งแรกไม่เกิดปัญหา แต่ทำไมครั้งนี้ถึงเป็น

หรือมีอะไรติดมากับน้ำปะปา [on_024]

ตักปลาตายออกหมดแล้ว รองให้อาหารกุ้ง กินกันเฉยเลย [on_007]

เกิดอาการเศร้าใจ  cryingrun ทำให้กลัวการเลี้ยงปลาไปเลย เน้นต้นไม้อย่างเดิมดีกว่า n032

ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/04/14, [11:13:30] »

ขอบคุณมากครับRommy

เลี้ยงมา5เดือน เปลี่ยนน้ำ4ครั้งแรกไม่เกิดปัญหา แต่ทำไมครั้งนี้ถึงเป็น

หรือมีอะไรติดมากับน้ำปะปา [on_024]

ตักปลาตายออกหมดแล้ว รองให้อาหารกุ้ง กินกันเฉยเลย [on_007]

เกิดอาการเศร้าใจ  cryingrun ทำให้กลัวการเลี้ยงปลาไปเลย เน้นต้นไม้อย่างเดิมดีกว่า n032

ไว้อาลัยให้น้องปลาครับ  [on_013]

จริงๆเเล้วในนํ้าประปา การเดินทางมาตามท่อ มันจะมีเเก็สต่างๆเกิดขึ้นได้ครับ
ผมเคยหาข้อมูลมาเเปะในกระทู้ไหนสักอัน เดี่ยวถ้าหาเจอจะเอามาให้อ่านกันครับพี่

เเต่ก่อนปลาผมโดดออกมาตายบ่อยครับ เพราะเติมนํ้าในตู้ไม้นํ้าปรื่มๆมาก  lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์