Aqua.c1ub.net
*
  Thu 20/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ถามเรื่องชั้นกรอง  (อ่าน 1357 ครั้ง)
PeRFecTLoVeYou ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/08/11, [16:02:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเริ่มเลี้ยงปลาทองได้สักระยะแล้ว ศึกษามาจากหลาย ๆ ที่เรื่องระบบกรอง
ตู้ผม 30 นิ้ว กรองใน แรก ๆ ก็ใส่ใยแก้ว บนสุด ชั้น 2 ใส่ ไบโอบอล ล่าง หินภูเขาไฟ+เศษประการังเล็กน้อย

ในตู้มี ปลา 6 ตัว สิงญี่ปุ่น 3 ใหญ่1 เล้ก 2  ดำตามิด 1  ฮอลันดาหัววุ้น 2

เลี้ยงไปสักระยะ เหมื่อน ฮอลันดา เริ่มป่วย แต่ก็ไม่ได้แยก เลยใส่ยาเหลืองลงไปน้ำเปลี่ยนสีเป้นสีเหลือง หลายวันเข้าไม่ยอมหายเหลือง ก็เลยเปิดดูเรื่องระบบกรองใหม่ ไปเจอว่า ใส่ถุงคาร์บอนไปจะช่วยให้น้ำใสขึ้น ผมจึงวางระบบกรองใหม่ ใส่ใยแก้วบนสุด ขั้น 2 ใยแก้ว+ถุงคาร์บอน  ล่างสุด ถุงหินภูเขาไป ระดับน้ำใส่ไว้จนถึงชั้น 2 ท่วมถุงคาร์บอนไว้ น้ำกลับมาใสปกติ

อยากถามว่าถ้าใช้ไปนาน ๆ คาร์บอน จะมีผลต่อปลาบ้างรึป่าวครับ   ขอบคุณครับ   hah1

tded99 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/08/11, [18:40:51] »

ผมเริ่มเลี้ยงปลาทองได้สักระยะแล้ว ศึกษามาจากหลาย ๆ ที่เรื่องระบบกรอง
ตู้ผม 30 นิ้ว กรองใน แรก ๆ ก็ใส่ใยแก้ว บนสุด ชั้น 2 ใส่ ไบโอบอล ล่าง หินภูเขาไฟ+เศษประการังเล็กน้อย

ในตู้มี ปลา 6 ตัว สิงญี่ปุ่น 3 ใหญ่1 เล้ก 2  ดำตามิด 1  ฮอลันดาหัววุ้น 2

เลี้ยงไปสักระยะ เหมื่อน ฮอลันดา เริ่มป่วย แต่ก็ไม่ได้แยก เลยใส่ยาเหลืองลงไปน้ำเปลี่ยนสีเป้นสีเหลือง หลายวันเข้าไม่ยอมหายเหลือง ก็เลยเปิดดูเรื่องระบบกรองใหม่ ไปเจอว่า ใส่ถุงคาร์บอนไปจะช่วยให้น้ำใสขึ้น ผมจึงวางระบบกรองใหม่ ใส่ใยแก้วบนสุด ขั้น 2 ใยแก้ว+ถุงคาร์บอน  ล่างสุด ถุงหินภูเขาไป ระดับน้ำใส่ไว้จนถึงชั้น 2 ท่วมถุงคาร์บอนไว้ น้ำกลับมาใสปกติ

อยากถามว่าถ้าใช้ไปนาน ๆ คาร์บอน จะมีผลต่อปลาบ้างรึป่าวครับ   ขอบคุณครับ   hah1

มีผล ถ้า คา่ร์บอน เกรด ไม่ดี มัันจะ คาย สารพิษ ครับ

ใช้สักพัก ก็ ควร เปลี่ยน ครับ
PeRFecTLoVeYou ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/08/11, [09:48:27] »

ขอบคุณ ครับ ผมใช้ ยี่ห้อ SB   ไเค้าบอกใช้ได้ประมาณ 6 เดือน  เดือนเดียวสงสัยเอาออกดีกว่า กลัวแหะ  036
POYPOI ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/11, [01:18:19] »

ไบโอบอลทิ้งได้ทิ้งไปเลยครับ กากมากๆ หาคิริก้าใส่แทนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์