Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่จริงๆครับ เปลี่ยนน้ำ 20 % ทุกอาทิตย์นี้คือยังไงครับ  (อ่าน 2002 ครั้ง)
takchiawp ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 14/09/10, [11:39:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มือใหม่จริงๆครับ เปลี่ยนน้ำ 20 % ทุกอาทิตย์นี้คือยังไงครับ เอาน้ำออก 20 % แล้วเอาน้ำเปล่า หรือว่า น้ำเกลือ ใส่แทนครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/10, [11:52:37] »

เปลี่ยนน้ำ 20% คือเอาน้ำออก 20% แล้วเติมให้เท่าเดิม
ถ้าตู้มีน้ำ 100 ลิตรก็เอาออก 20 ลิตร ใช้กะๆเอาก็ได้
เวลาเติมถ้าตู้ทะเลก็ต้องเติมน้ำเกลือสิครับ เกลือเลี้ยงปลานะไม่ใช่เกลือแกงในครัว
ถ้าน้ำแห้งเพราะระเหยไปแล้วเติมถึงจะใช้น้ำเปล่า
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/09/10, [11:56:41] »

เปลี่ยนน้ำ 20% คือเอาน้ำออก 20% แล้วเติมให้เท่าเดิม
ถ้าตู้มีน้ำ 100 ลิตรก็เอาออก 20 ลิตร ใช้กะๆเอาก็ได้
เวลาเติมถ้าตู้ทะเลก็ต้องเติมน้ำเกลือสิครับ เกลือเลี้ยงปลานะไม่ใช่เกลือแกงในครัว
ถ้าน้ำแห้งเพราะระเหยไปแล้วเติมถึงจะใช้น้ำเปล่า
เวลาเติมถ้าตู้ทะเลก็ต้องเติมน้ำเกลือสิครับ<<<<ต้องเป็นน้ำเกลือที่รันน้ำไว้1เดือนเหมือนตอนเซ็ทตู้หรือเปล่าครับ หรือว่าน้ำเกลือที่ผสมเสร็จก็เติมได้เลยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/09/10, [13:35:34] »

ถามอีกอย่างครับ
ก้นตู้นี้คืออะไรหรอครับ?
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/09/10, [18:39:09] »

น้ำที่เติมก็น้ำผสมเกลือ ตีทิ้งไว้แล้วเป่าอ๊อกซิเจนสักวันก็ดีครับ เพื่อให้เกลือมันละลายหมดจด อย่าลืมเช็คความเค็มให้เท่ากับน้ำในตู้ด้วย

ก้นตู้ก็พวกปะการังต่างๆ แล้วก็พวกสิ่งมีชีวิตที่เกาะติดกับหินเป็นอะไรประมาณนั้น
valentinokak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/09/10, [23:58:32] »

ถ้าเป็นการเปลี่ยนน้ำ
ต้องใช้น้ำเกลือเติมแทน โดยการนำน้ำ (ถ้าให้ดีก็น้ำ ro น่ะมันจะสะอาด)ไส่ถังก่อนแล้วจึงเทเกลือลงไปผสม เอาปั้มน้ำไส่ลงไปเป่าเพื่อให้เกลือละลายจนหมด (น้ำมันจะใส ไม่ควรตีเกิน 2 วัน)วัดความเค็มให้ได้เท่ากับน้ำในตู้ เอาน้ำเก่าในตู้ออก เอาน้ำที่ตีใหม่ใส่แทน แล้วก็ใส่แบคทีเรียไบโอไดเจส กะ ไบโอทิม ลงไปด้วย ปกติใส่ 1-2 แต่ผมใส่ 1-1 แค่นี้แหละครับ

แต่ถ้าในระหว่างวันที่น้ำระเหยออกจากตู้
เราก็เอาน้ำเปล่าเติมลงไปแทน(ควรดูทุกวัน ถ้าไม่มีเครื่องเติมน้ำ)
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/09/10, [13:16:24] »

THX ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์