Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟ LED แต่ไม่นาโนครับ  (อ่าน 8929 ครั้ง)
พ่อม้าน้ำ ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 13/10/06, [11:25:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากที่ดูกระทู้ของคุณหนูณัฐ ทำให้รู้ว่าไม่ได้มีตูที่คิดเรื่องนี้อยู่คนเดียว ก็เลยอยากจะแชร์ของตัวเองบ้างครับ แต่ขอบอกว่าไม่ได้ถูกเลย ทำโคมมา 2 ตัว สีแดงกับสีน้ำเงิน อย่างละอันหมดเงินไปร่วมๆหมื่นเลยครับ คนมันบ้าครับ เลี้ยงลูกอยู่บ้านไม่มีไรทำ แต่จะมานั่งบักกรีเองก็กลัวลูกจะได้รับสารพิษเข้าไป ก็เลยไปจ้างคนทำให้ครับ ขนาดโคมก็ 6 x 6 นิ้วครับ เด้มาก็เอามาวางบนตู้ตรงๆเลย แต่ต้องมีพัดลมเป่าให้ด้วยนะครับเพราะมันร้อนมากๆๆ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/10/06, [11:35:35] »

ผลลัพธ์ที่ได้ก็ไม่ต่างกันเท่าไร :cry03:กับหลอดบ้านธรรมดา ไฟ LED ส่องลงไปไม่ค่อยได้ลึกมากนักดังนั้นเลี้ยงพวกที่คลุมพื้นไม่ได้เด็ดๆ :worrie01:

ข้อดีก็คือ กินไฟน้อยกว่า (นิดเดียว) แสงไม่ตกเลยเข้มเหมือนเดิมตลอด น้ำไม่ร้อน ร้อนแต่โคม :mad02: ต้นคริปไม่มีตะไคร่มาเกาะเลย ถ้าเทียบกับอีกฝั่งที่เป็นหลอดธรรมดา

ข้อเสีย (เพียบ)  :mad01:
- แพงโครตๆๆ
- ตู้ดูจะมืดๆ แสงส่องลงไปไม่ได้ลึกมาก
- โคมร้อนมากๆๆ
- แพง อ้าวบอกไปแล้วนี่ ---ไปใช้หลอดไฟอย่างเดิมดีกว่าครับ จนกว่ามันจะถูกลงกว่านี้ :freeze04:

ถ้ามีอะไรก็ถามมาได้นะครับ
รูปที่ 2 เป็นด้านที่ใช้ LED
ส่วนรูปที่ 3 เป็นหลอดไฟธรรมดา

นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/10/06, [12:57:36] »

ของเล่นใหม่ เอาไว้เพิ่ม สีสันในตู้  :smile06:
alex
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/10/06, [13:27:11] »

ไม่ทราบว่าคุณพ่อเข้มใช้หลอดอะไรครับ แล้วมีบอกค่า K ด้วยไหม ใช้ทั้งหมดกี่หลอดครับ
ส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่เหมาะเท่าไหร่ ยิ่งเห็นหลายคนทดลองแล้วยิ่งมั่นใจ(หนูทดลอง?? :smile06:)
ตะไคร่กับหลอดled ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันนะครับ ที่มีส่วนน่าจะเป็นเหตุมาจากแสงสว่างที่ได้มากกว่า แสงมาก co2 น้อย ตะไคร่ก็มา

(พอมาเห็นรูปตู้เก่าๆ ถึงพึ่งจำคุณพ่อม้าน้ำได้นะนี่ เหอๆ)
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/10/06, [18:05:23] »

LED ไม่มีตะไคร่อ่ะค่ะ มันไม่จ้าเกินไป   

ง่า ของคุณพ่อน้องเข้ม ลงตู้ใหญ่เลยอ่ะ  แต่ใช้หลอดคนละแบบอ่ะค่ะ 

ของนู๋ใช้แบบสี่เหลี่ยม คนขายเขาบอกว่ามันกระจายแสงได้ดีกว่า และ

ร้อนน้อยกว่าแบบรีๆ อันเก่าอ่ะคะ  ไม่ต้องวางชิดๆ กันมากแบบก่อน แต่อันนี้มันหลอดละ 10 บาท แพงกว่าแบบเดิม 3 บาท

ตอนนี้ใช้กะนาโนสูง 10 นิ้ว แสงลงถึงก้นตู้สม่ำเสมอ เปิดวันละ 20 ชม (พอดีจะเร่งผนังมอส)

ไม่มีตะไคร่เลยค่ะ  (ปุ๋ยน้ำ  ปุ๋ยเม็ด คาร์บอน ครบ ไม่มีสัตว์กินตะไคร่ในตู้)

:freeze01:
alex
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/10/06, [21:03:29] »

คุณนัด ขอรายละเอียดพวก ปุ๋ย co2 ด้วยได้ไหมครับ ว่าให้ในปริมาณเท่าใด
ขอบคุณครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/10/06, [21:42:31] »

ใช้ปุ๋ยน้ำ เฟอก้า  ปุ๋ยฝัง เอซู  ปุ๋ยฟังอาทิตย์ละ 3 ลูก   ปุ๋ยน้ำ วันละ 3 ฝา วันเว้นวัน (พอดีจะเร่งอ่ะค่ะ )
alex
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/10/06, [22:17:41] »

จะเร่งให้โตไวใช่ป่ะครับ มีต้นอะไรมั่งละครับ แล้วระดับ co2 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าต้องการให้โตไวๆ ไม่ลองรับแสงแดดล่ะครับ โตไวดี  :smile01:
ถ้าคุณนัดต้องการเร่งให้โตโดยใช้ led ผมว่าไม่น่าที่จะสู้หลอดไฟบ้านธรรมดาได้นะครับ เพราะอย่างที่บอกไว้ว่าไม่มีตะไคร่ขึ้นเลย ทั้งๆที่เปิดไฟถึง 20ชม.
นั่นน่าจะเป็นเพราะแสงที่ออกมามีน้อย หรือไม่เพียงพอ ทำให้การเจริญเติบโตเป็นไปได้ช้า รวมถึงตะไคร่ เพราะตะไคร่ใช้ แสงและธาตุอาหารน้อยกว่า ต้นไม้ เกือบ สิบเท่า

ปุ๋ย ferka ที่ให้ ใช้ aqualitizer หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็คงต้องเพิ่มตัวอื่นด้วยนะครับ เพราะเป็นแค่ปุ๋ยธาตุรอง และต้นไม้ไม่ได้นำไปใช้มากมายนัก ถ้าอยากเร่งจริงๆ เพิ่มปริมาณ kno3 และ po4 น่าจะเห็นผลได้ไวกว่านะครับ

นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/10/06, [22:22:23] »

ปุ๋ย ferka ที่ให้ ใช้ aqualitizer หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็คงต้องเพิ่มตัวอื่นด้วยนะครับ เพราะเป็นแค่ปุ๋ยธาตุรอง

งั้นซื้อ ปุ๋ย ไม้บก อย่าง อัลฟ่า โอเมก้า มาใช้ถูกกว่า
ผมเข้าใจถูกไหมครับ
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/10/06, [22:57:15] »

คุณหนูณัฐ  ผมว่าแสงที่ผ่าน LED ของคุณดูถ้าจะไม่พอนะครับ อย่างที่คุณAlex บอกขนาดตะไคร่ยังไม่มีขึ้นเลย คือตู้ของผมก่อนหน้านี้ก็ใช้ LED แต่คำนวณแสงไม่เพียงพอ (ปลูกมอสเหมือนกัน) เดือนแรกจะดูเขียวๆ หลังจากนั้นตะไคร่บุกอย่างแรงครับ แล้วมอสก็ตายยกตู้เลย ผมสันนิฐานว่า มอสมันตายยาก ถึงทำให้มองไม่ออกว่าแสง LED มันสว่างไม่พอ แต่เราก็ให้ปุ๋ยเพิ่มไปเรื่อยๆๆ จนถึงที่สุดก็บึ้มครับ ตู้ล่มไปเลย ผมว่าใช้หลอดไฟอย่างเดิมไปก่อนจะดีกว่าครับ  หลอด LED คำนวณความเข้มแสงยาก และยังไม่ค่อยมีใครใช้ดังนั้น ที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ยังเป็นลองผิดลองถูกกันอย่างเดียว ยังเพิ่งพาไม่ได้จริงๆจังๆครับ

ตอบคุณ Alex หลอด LED ที่ใช้เป็นสีแดง กับสีน้ำเงินเลยครับ ผมไม่ใช้หลอดสีขาวเพราะว่าแพงพอๆกัน แต่มีสแปรกตัมที่ต้นไม้ไม่ได้ใช้อยู่ด้วย ผมเลยตัดปัญหา เอาแต่แสงที่ต้นไม้ชอบเลยอย่างเดียว ส่วนจำนวนหลอดก็ประมาณ 250 หลอดครับ (หลอดละเกือบ 20 บาท ของ Japan อย่างดี  :cry01: ) ที่มากขนาดนั้น เพราะว่าติดปัญหาว่าแสงมันไม่พอซะที ก็เลยอัดเข้าไปเต็มที่ ผลก็คือยังไม่พออยู่ดี  :cry04: :cry05: เลยต้องหยุดทดลองไปก่อนครับ เพราะเหลือแต่หลอด 1 w กับหลอด 5 w ซึ่งแพงโครตๆ ไม่เอาแล้วครับพอก่อน
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/10/06, [23:28:16] »

เคยเอาริกเซียมาวางดูนะคะ  มันก็คายฟองสม่ำเสมออ่ะค่ะ แต่ตอนนี้เอาออกไปแว้ว เพราะไม่อยู่ในเลย์เอาท์ที่วางไว้

:daze01: มันจะพอมีทางไหนวัดได้บ้างไหมอะงับ  เพราะตอนนี้ทุกอย่างดูเหมือนปกติมากเลยอ่ะค่ะ  :freeze01:

Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/10/06, [23:53:40] »

อย่างทีบอกครับ ว่า LED ยังเป็นเรื่องที่ใหม่อยู่ ยังบอกไม่ได้ว่ายังไง จะใช้ความรู้ของหลอดไฟอย่างอื่นมาเปรียบเทียบก็ไม่ได้ :freeze04:

เอาง่ายๆผมว่าถ้ามองออกว่าต้นไม้มีการเจริญเติบโตก็โอเคแล้วครับ :smile08:  มีใบใหม่โผล่ขึ้นมาบ้างยังครับคุณหนูณัฐ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/10/06, [00:08:56] »

พยายามยังไง แสงที่ได้มันก็ไม่แรง สู้หลอดตะเกียบยังแทบไม่ไหวเลย พยายามลองหลายทางแล้ว ดูยังไงก็ไม่เห็นว่ามันจะรุ่ง ถ้าคุณสมบัติยังไม่พัฒนามากกว่านี้ ทั้งเรื่องปริมาณแสง และราคา

ตอนนี้ดูแล้วคงใช้ได้แค่เป็นไฟเสริมให้ได้สีที่ต้องการ อย่างเช่น เพิ่มแสงสีเขียว ฟ้า ให้ตู้ เพราะวางแอบได้ทุกมุม ทุกทรง จะให้ส่องไปต้นไหนก็ได้ แต่ให้เป็นไฟหลักคงอีกนานครับ

บริษัทหลอดไฟต่างๆก็กำลังเดินหน้าวิจัยเรื่อง LED กันมากมาย ยังไง อนาคตคงสดใสแน่นอน

ยังไม่ถึงเวลาของเจ้านะ LED  :smart04:

Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/10/06, [00:56:30] »

แต่แสงของที่ผมสั่งทำนี่แรงนะครับ ถ้าเป็นตู้นาโนนี่สบายเลย :smile01: แต่ก็เหมาะสำหรับต้นไม้ที่ไม่ต้องการแสงมากเท่านั้นอย่างตู้ที่ต้องการเลี้ยงกุ้งแคระแพงๆทั้งหลายกับมอสนี่ได้เลย :smart01: น้ำไม่ร้อนเพราะไม่มีแสง UV ลงไปในน้ำ ติด chiller ได้สบายไม่ต้องทำงานหนักมากนัก แต่ราคาโคมไฟนี่ซิ พอๆกับ MH ได้เลย :smile11:

ปล คุณบังแอบหนีมาเปิดเวปตั้งแต่เมื่อไรนี่ ไม่ชวนกันเลยนะ เวปสวยดีครับ คนเข้าก็ดูคึกคักดี ยินดีด้วยครับ  ไว้จะเข้ามาบ่อยๆ ถ้าลูกไม่กวนมาก  :smile08:
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/10/06, [01:02:42] »

งอกมาอีก 2 ใบงับ  เดี่ยวเอาเจ้าตู้นี้ทดลองหลอดไปเลยแล้วกาน  (ความจริงจะเอาไปแข่งนาโนที่เสรีนะ จะรอดไหมเนี่ย)

เพราะตั้งอยู่หอ สู้ค่าไฟหลอดธรรมดาไม่ไหว ค่าไฟโหด -*- คาดว่าอีกหน่อยจะซื้อเทียนไปจุดแล้วค่ะ  :cry02:

ตอนนี้สันนิษฐานอะไรไว้นิดหน่อยค่ะ  คือ

เป็นไปได้ไหมที่ตะไคร่ กับต้นไม้ ใช้แสงคนละชนิด หรือคนละสีกันในการเจริญเติบโตอ่ะค่ะ

:daze01:

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/10/06, [01:14:01] »

แต่แสงของที่ผมสั่งทำนี่แรงนะครับ ถ้าเป็นตู้นาโนนี่สบายเลย :smile01: แต่ก็เหมาะสำหรับต้นไม้ที่ไม่ต้องการแสงมากเท่านั้นอย่างตู้ที่ต้องการเลี้ยงกุ้งแคระแพงๆทั้งหลายกับมอสนี่ได้เลย :smart01: น้ำไม่ร้อนเพราะไม่มีแสง UV ลงไปในน้ำ ติด chiller ได้สบายไม่ต้องทำงานหนักมากนัก แต่ราคาโคมไฟนี่ซิ พอๆกับ MH ได้เลย :smile11:

ปล คุณบังแอบหนีมาเปิดเวปตั้งแต่เมื่อไรนี่ ไม่ชวนกันเลยนะ เวปสวยดีครับ คนเข้าก็ดูคึกคักดี ยินดีด้วยครับ  ไว้จะเข้ามาบ่อยๆ ถ้าลูกไม่กวนมาก  :smile08:

ขอบคุณครับ ยังไงก็แวะมาบ่อยๆนะครับ ผมว่ามันมีดีก็แค่ไม่ร้อนนี่ล่ะครับ หลอดแบบผมไฟ 12v ถ้าต่อขนาน 8 หลอดนี่ที่ตัวหลอดไม่มีความร้อนเลยครับ จับดูไม่รู้สึกว่าอุ่นเลยซักนิด

ตอนหลังแสงไม่พอเลยปรับมาเป็นต่อขนาน 4 หลอด ก็เลยร้อนขึ้นมาพอสมควร

คิดว่าเหมาะกะตู้กุ้งแคระ หรือปลาจิ๋วๆหรูๆเหมือนกัน เพราะน้ำไม่ร้อน ปรับสี ขนาดแผง ได้ตามใจชอบ หรี่ได้ ทำตัวโคมได้บาง เท่ :smile07:
alex
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/10/06, [07:33:57] »

คุณ wutme ถูกกว่าแน่ครับกระปุกละ 30 บาท แต่ ในอัลฟ่าโอเมก้าก็มีส่วนผสมอย่างอื่นที่ไม้น้ำไม่ได้ใช้ด้วย รวมไปถึงปริมาณในแต่ละอย่างก็ไม่ได้ระบุไว้ ในระยะยาวก็อาจเกิดผลเสียได้ เพราะในปริมาณที่มากเกินไปอย่าง
(สังกะสี = ในปริมาณมากไม่ดีต่อสัตว์)
( mo,B = ในปริมาณมากเกินทำให้ต้นไม้ช็อคการเจริญเติบโต)
(mg = ในปริมาณมากก็ทำให้ไปบล็อค ca ในน้ำ)
ซึ่งต้องไปทดลองกันดูอ่ะครับ ส่วนตัวผมเองคิดว่ามันยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ในบรรดาผู้ผลิตแต่ละราย ปุ๋ยธาตุรองไม่เหมือนกันเลยนะครับ บางคนใช้บางยี่ห้อก็ได้ผลที่ดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับ ต้นไม้ที่เลี้ยง น้ำ แสง ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน ก็ต้องไปปรับๆใช้กันดูครับ

uv ในหลอดไฟนี่จะเป็น uv c ไม่ใช่เหรอครับ คลื่นช่วง 0-150??? ไม่แน่ใจ

คุณนัด แสงที่ใช้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นตัวเดียวกับต้นไม้นะครับ แต่คลื่นและปริมาณจะน้อยกว่า ยังไงรอคุณบังเรียบเรียงบทความอีกทีนะครับ(หวังว่าคงทัน เหอๆ)

ในอนาคตอาจได้ใช้ครับ LED แต่ไม่ใช่ตอนนี้แน่นอน หลอด T5, HVO บ้านเรายังไม่ค่อยมีเลย แถมราคาก็สูงปรี๊ด ยังไงหลอดไฟบ้านก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดอยู่ดี 55 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/10/06, [07:35:48] โดย ÅĹĕჯ »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์