Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black OrangeTip สายพันธุ์ใหม่ปีศาจแดง 2009 อัพเพิ่มเติม ( 5 )  (อ่าน 14130 ครั้ง)
TEE SKY ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/08/09, [12:18:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

หลงรักน้องกุ้งสาย  C เข้าอย่างจัง ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงครับชอบมากมายเลยครับ กะว่าจะเลิกเลี้ยงน้องกุ้งสาย P แล้วเพราะหลงใหลในสายพันธุ์นี้ซะเหลือเกิน ที่บ้านก็ไม่มีที่จะให้เลี้ยงแล้วมองไปทางไหนก็มีแต่กุ้ง นอนก็ยังฝัน ตื่นนอนก็รีบออกมาดูน้องกุ้งอย่างไม่ให้ละสายตาเลย สงสัยว่าอีกไม่นานนี้แหละครับคงต้องงอกตู้เพิ่มอีกแน่น้องๆก็โตขึ้นทุกวัน วันนี้เอาน้องๆ สาวกปีศาจแดง มาฝากอีกตัวครับ  Cherax “Black Orange Tip” เจ้า Peter ที่หลงรักในตัวน้องเค้า  รักแบบไม่มีเหตุผลครับ  ชื่อ ปีเตอร์ ที่แปลจากภาษาอังกฤษ ว่า แมลงสาป ครับสังเกตรูปร่างหน้าตาสาวกปีศาจแดงตัวนี้  ดูยังไงก็คล้ายแมลงสาป ยังไงยังงั้นเลยครับ…………………..

หลังจากว่าวันนี้จะเข้า  JJ  เดินหาต้นไม้น้ำซะหน่อย และพยายามบอกกับตัวเองว่าจะไม่เดินดูกุ้งเพราะกลัวอดใจไม่ไหวอีก เดี๋ยวเกิดตู้งอกขึ้นมาอีก ทันไดนั้นเดินเข้าไปด้านในเห็น ปลา อโรวาน่า ขายเยอะมากเลยครับร้านนี้จะเน้นขายปลา อโรวาน่า ราคาแพงๆ และหน้าเชื่อถือครับ เน้นนำเข้าประกวด เลยลองแวะเข้าไปดูสักหน่อย ดูได้ซักพักครับปลาแต่ละตัวโอ้พระเจ้า สวยมากๆ ครับดูไปดูมาเจอกระบะใส่กุ้งเต็มไปหมด  ร้านนี้คาดว่าหน้าจะขายส่งนะครับมองในกระบะมีแต่กุ้งหลากหลายชนิดครับ  อดใจไม่ไหวอีกแล้วครับท่านผู้ชม  เจอ Black Orange Tip  &  Apricot   &  (Cherax quadricarinatus)  Redclaw Clayfish  &  (Cherax sp. ) "Zebra” อื่นๆ อีกเพียบครับ ก็เลยไม่เป็นอันดูไม้น้ำครับ สวยๆทั้งนั้น สอบถามราคาแล้วค่อนข้างถูกกว่าร้านอื่นๆครับที่เจอมา เริ่มต้นจาก 120 บาท-200 บาท ตามสภาพและสายพันธุ์ครับ ตอนนี้หลงใหล Cherax อย่างแรงเลยครับ เลือกดูอยู่นานกว่าจะได้ตัวที่ใช่ มีสภาพสมบูรณ์ที่สุดแล้วก็เลยได้ เจ้า Black Orange Tip มาเข้ารังสาวกปีศาจแดงอีกหนึ่งตัว ตอนแรกว่าจะถอย Apricot กุ้งส้ม มาดูอย่างละเอียดแล้วชั่งน้ำหนักเอนเอียงไปทางเจ้า Black Orange Tip ที่พบมีตำหนิน้อยที่สุดครับ

วิธีโมฯพัดลมติดตั้งตู้ปลาแบบง่ายๆมาฝาก.ในราคาไม่ถึง 100 บาท

โดยการลงทุน และประหยัดไฟได้ดีกว่าและให้ลมที่ออกมาในปริมาณเท่ากันหรือมากกว่าที่ขายตามท้องตลาดโดยทำกันแบบง่าย ต้นทุน ไม่ถึง 100 บาทที่สกาย นำมาฝากเหล่าสาวกทั้งหลายได้นำไปประยุกต์ใช้งานกันแบบง่ายก่อนนะครับแล้วแต่ความสะดวกในการโมฯของแต่ละท่านครับ

อุปกรณ์

1. ที่ชาร์จแบตเตอรี่เก่าๆ รุ่นไดก็ได้ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ หาซื้อได้ตามคลองถมหรือขายของเก่า ราคา 20 บาท
2. พัดลมระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ ปกติแล้วจะใช้ไฟ DC 12 V. ครับ หาซื้อได้ตามคลองถมหรือขายของเก่า ราคาไม่เกิน 50 บาท ที่ผมซื้อจะตกอยู่ที่ราคา 20-30 บาท ครับ แล้วแต่สภาพ
3. ปืนอัดยิงซิลิโคน แบบแท่งโดยใช้ความร้อน หาซื้อได้ทั่วๆไป ของผมซื้อในราคา 20 บาท ใช้งานได้ดีเลยครับใช้ยิงอัดซิลิโคนลงไปในช่องว่างของพัดลม ที่มี IC หรือรูระบายต่างๆในพัดลมคอมใช้เพื่ออุดรอยไม่ใช้น้ำระเหยโดนพัดลมอาจเกิดความชื้นภายในเกิดขึ้นครับและชำรุดในท้ายที่สุด และสายไฟบางเส้นมีขนาดเล็กต้องระวังในขนาดที่เราตัดสายเน้นการต่อสายที่คงทนไม่ทำให้เกิดการรัดวงจรภายในเกิดขึ้นครับ

เกล็ดเล็กๆน้อยๆ    

เท่านี้ละครับถ้าจะใช้หลายๆตัว ก็ไม่จำเป็นต้องสิ้นเปลืองอะไรมากมายในราคาที่ไม่จำเป็น บางร้านอาจจะหลอกให้ซื้อในราคาที่สูงโดยไม่จำเป็นครับถ้าเทียบกับราคาของพัดลมราคาไม่กี่บาท และ เพิ่มตัวแปลงไฟเข้ามาอีกเจ้าพระคุณเอยอะไรจะใช้เยอะแยะกันขาดนั้นเปลืองเนื้อที่เปล่าๆแถมเพิ่มค่าไฟเข้าไปอีก แต่ยังดีที่นะที่สะดวกใช้นะครับ สำหรับผู้ไม่รู้  การจะใช้อุปกรณ์เสริมจำพวกนี้ถ้าเราลองนึกและวิเคราะห์ให้ดีนะครับ เมื่อใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าพ่วงต่อเข้ามาใช้งานเป็นจำนวนมากใช้งานพร้อมกัน นี่ละครับค่าไฟบานโหลดการใช้เพิ่มขึ้น  แต่สำหรับสกายนะครับที่บ้านจะใช้อุปกรณ์ที่โมฯเอาเองโดยใช้หลักการง่ายๆของไฟฟ้า ใช้  ( Cap bang ) อุปกรณ์ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ เป็นตัวช่วยลดการใช้งานของการใช้ไฟฟ้าให้น้อยลงลดค่าไฟได้ระดับหนึ่งทำให้มิเตอร์ไฟฟ้าหมุนช้าลงในระดับหนึ่ง  อย่างตัวอย่างที่เห็นในท้องตลาดทั่วไปขายในราคาค่อนข้างแพงทั้งๆที่ราคาจริงไม่กี่สตางค์ครับ บางครั้งถ้าเราตัดสินใจจะซื้ออะไรมาซักอย่างต้อง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ และอย่าหลงเชื่อพ่อค้าแม่ขายที่ขาดจรรยาบรรณ   เมื่อใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าแต่ละชนิดต้องมีการเลือกซื้ออุปกรณ์ที่หน้าเชื่อถือและใช้งานได้ดี และคำนวณโหลดการใช้งานของอุปกรณ์นั้นๆว่าใช้ง่านอย่างเต็มประสิทธิภาพและกินกำลังและกระแสไฟฟ้าให้น้อยที่สุดหรือสังเกตง่ายเบื้องต้นของกำลังไฟฟ้าที่ใช้จริง W จะช่วยได้ในการตัดสินใจเลือกซื้ออุปกรณ์นั้นๆ โดยการเลือกซื้อให้เป็น อุปกรณ์บางชนิดส่วนมากแล้วถ้าไม่ได้มาตรฐาน ISO แล้วจะใช้งานอย่างสิ้นเปลือง แถมความร้อนเพิ่มขึ้น อาจเกิดการรัดวงจร และเกิดอันตรายขึ้นได้อายุการใช้งานสั้นลงกว่าการใช้งานจริงถ้าลองสังเกตสักนิดนะครับ อุปกรณ์จำพวกนี้มักจะเสียตอนเราไม่อยู่เป็นประจำ การเลือกซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้ามาใช้ที่บ้านเราต้องคำนึงถึงความปลอดภัย และการเลือกซื้ออย่างละเอียดถี่ถ้วนนะครับเหล่าสาวกทั้งหลาย………  (ค.ว.ย   คิด .วิเคราะห์. แยกแยะ) อย่าคิดลึกนะครับท่านผู้อ่าน! 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/09, [19:58:07] โดย tee sky »
kittipath ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/08/09, [14:41:36] »

สวย ครับ [เจ๋ง]
=CrayFit= ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/08/09, [14:43:31] »

โอยยยยยย เหนแล้วเครียด
อยากได้ทั้ง orange tip , blue pearl , blue moon , zabra  suicide
แต่ตอนนี้เดินมาทางสาย P อยู่ ไม่อยากจะงอกตู้แล้ว
ไม่น่าไปเดินสวนเลย  sho01
ไว้รอน้องๆกุ้งทั้งหลายของผมหมดวาระก่อน จะจัดก้ามโตๆ หน้าโหดๆ มาเลี้ยงบ้าง  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/09, [14:45:26] โดย =CrayFit= »
Akkarrapat P. ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/08/09, [01:03:18] »

พอเพียงครับ พอเพียง  ^^
HYDROCRAYFISH ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/08/09, [02:54:04] »

สวยงาม emb01
fujinken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/08/09, [04:30:53] »

โรคตู้งอกรักษาไม่ง่ายเลยครับ  asspain
pumthep ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/08/09, [11:15:29] »

ให้เค้ากินอะไรครับ ตอนนี้กินจุมั๊ยอ่ะ ของผมไม่ค่อยกินอะไรเลย
!_StatE_! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/08/09, [11:54:15] »

เจ๋ง [เจ๋ง]
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/08/09, [16:32:14] »

โอยยยยยย เหนแล้วเครียด
อยากได้ทั้ง orange tip , blue pearl , blue moon , zabra  suicide
แต่ตอนนี้เดินมาทางสาย P อยู่ ไม่อยากจะงอกตู้แล้ว
ไม่น่าไปเดินสวนเลย  sho01
ไว้รอน้องๆกุ้งทั้งหลายของผมหมดวาระก่อน จะจัดก้ามโตๆ หน้าโหดๆ มาเลี้ยงบ้าง  [เขิลลลล]
พอเพียงครับ พอเพียง  ^^
สวยงาม emb01
โรคตู้งอกรักษาไม่ง่ายเลยครับ  asspain
ให้เค้ากินอะไรครับ ตอนนี้กินจุมั๊ยอ่ะ ของผมไม่ค่อยกินอะไรเลย
เจ๋ง [เจ๋ง]

ขอบคุณมากนะครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและข้อความติชมทุกข้อความ deepkiss deepkiss deepkiss  กลับมาอีกครั้งพร้อมสาระดีๆมาฝากครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/08/09, [16:38:29] »

Correct!

แนวทางการประหยัดพลังงานไฟฟ้าแสงสว่าง

1.    คำนึงถึง
   -  ช่วงเวลาการใช้งาน
   -  อาคาร หรือบ้าน ที่ใช้งานเฉพาะเวลากลางวันออกแบบให้รับแสง
                ของดวงอาทิตย์อย่างเต็มที่ และไม่จำเป็นต้องใช้แสงจากหลอดไฟช่วยประหยัดได้ครับโดยไม่จำเป็นต้องเปิดทิ้งไว้ อุณหภูมิภายในก็จะเพิ่มขึ้นตามลำดับ

2.  การเลือกวิธีให้แสงสว่าง  ต้องคำนึงถึง
   -  ระดับความสว่างที่ต้องการ
   -  ระดับการใช้สายตา
   -  ความสะดวกในการติดตั้งและซ่อมบำรุง เรื่องนี้สำคัญมากนะครับ
   -  ความสบายตาของผู้ใช้

3.  การเลือกใช้หลอดไฟและอุปกรณ์ร่วมที่เหมาะสม
   -  เลือกใช้หลอดที่มีประสิทธิภาพการส่องสว่างสูง และหน้าเชื่อถือ
    -  เลือกใช้บัลลาสต์ที่มีกำลังไฟฟ้าสูญเสียต่ำ อันนี้สำคัญมากๆครับ
   -  เลือกใช้หลอดไฟฟ้าที่มีความสว่างเหมาะสม
   -  เลือกใช้โคมสะท้อนแสงประสิทธิภาพสูง
   -  ทำความสะอาดหลอดไฟและโคมไฟอย่างสม่ำเสมอ

บัลลาสต์ชนิดต่างๆ

บัลลาสต์ที่ใช้ขดลวดพันบนแกนเหล็ก 

บัลลาสต์อิเล็กทรอนิกส์

มีข้อดีและเสียต่างกันออกไป     และจะอธิบายให้อีกครั้งสำหรับผู้ที่สนใจ !

หลอดฟลูออเรสเซนต์ (Fluorescentcent Lamp)

วงจรการทำงานของหลอดฟลูออเรสเซนต์

ต่อวงจรกันแบบนี้แล้วไม่ระเบิดอย่างแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/09, [16:41:12] โดย tee sky »
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/08/09, [16:58:45] »

จากที่สังเกตุเจ้าตัวนี้นิสัยจะคล้าย Cherax sp. "Zebra  จะชอบหลบๆหาที่ซ้อนตัว  asspain จะชอบออกหากินตอนกลางคืน ช่วงนี้เเหละครับห้ามรบกวนอย่างเด็ดขาดเพราะขี้ตกใจง่ายครับ สำหรับอาหารลองให้ อาหาร จำพวกหนอนแดง อาหารเม็ด ผักผลไม้ บางมื้อลองเปลี่ยนดูว่าเขาชอบเบบไหน แต่อย่ารบกวนเขามากจนเกินไปให้เขาได้มีเวลาเป็นของตัวเองบ้างและจะไม่กินอาหารเลยครับถ้ารบกวนมากๆ ก็เหมือนคนเเหละครับลองมีใครมาจ่องตอนกินข้าวไม่รู้จะกินได้อย่างอร่อยได้หรือเปล่า ้hahaha
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/08/09, [17:03:20] »

เรื่องพัดลมต่อสายไฟให้เข้ากันยังไงอ่ะครับ พอดีไม่ได่เรียนเรื่องช่างเลย
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/08/09, [17:13:37] »

เรื่องพัดลมต่อสายไฟให้เข้ากันยังไงอ่ะครับ พอดีไม่ได่เรียนเรื่องช่างเลย

dea02

สายไฟส่วนมากนะครับ จะเป็น L +  N -  เส้น L จะมีไฟต้องระมัดระวัง  N ไม่มีไฟครับ    sho01

ปกติเมื่อตัดสายพัดลมให้ขาดออกจากกันแล้ว  จะมีสายสองเส้น  L+ สายสีแดง   N - สายสีดำ

ส่วนสายชาจต์เเบตเตอรี่ จะมี 3 เส้น ดำ ขาว และ เหลือง

ใช้สองเส้นของพัดลม L+ สายสีแดง   N - สายสีดำ  ต่อเข้า  ดำ ขาว อย่างละเส้น ของสายชาจต์เเบตเตอรี่  โดยตัดสายสีเหลืองทิ้งออกไป  [เอ๊ะ!!!]

และพันเทปให้สนิท ป้องกันอันตรายที่จะเกิดขึ้น  n032
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/08/09, [17:31:17] »

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการทดลองหาวิธีทำให้น้ำเย็น   [งง]  ให้น้องๆกุ้งอยู่ อย่างมีความสุขในอุณหภูมิที่น้องๆต้องการ และได้วิธีอะไรแปลกๆใหม่อีกแล้ว เดี๋ยวว่างๆ จะเอามาฝากเหล่าสาวกทั้งหลาย    [เจ๋ง]  Correct!
Y433Y Y1PPEE ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/08/09, [18:47:07] »

ต้องคอยระวังเรื่องน้ำระเหยด้วยนะครับ
ของผมต้องเติมทุกวันเลย วันละ 1.5 ลิตร
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/08/09, [15:37:33] »

ต้องคอยระวังเรื่องน้ำระเหยด้วยนะครับ
ของผมต้องเติมทุกวันเลย วันละ 1.5 ลิตร

เรื่องน้ำไม่มีปัญหาครับ จากที่สังเกตุที่ผ่านมานะครับเรื่องน้ำระเหยไม่เท่าไหร่ครับ เป็นเรื่องธรรมดา อยู่ที่อุณหภูมิของห้องด้วยครับ  และระบบกรองน้ำที่ใช้ด้วยว่าน้ำสามารภระเหยน้ำได้มากแค่ไหน   deepkiss
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/08/09, [19:19:24] »

Correct!

ของอัพเพิ่มล่าสุด 26/8/09  เจ้าปีเตอร์ & เจ้าขุนศึก  [เย้ะ]

ตอนนี้อยู่ดีมีสุข ครับ ไม่ต้องแออัดเหมือนอยู่ในกระบะแน่น ๆ

เจ้าขุนศึกครับ ตอนนี้ก็อยู่อย่างสะบายใจไม่ต้องอยู่ในกระบะที่อัดแน่น เหมือนตอนอยู่ที่ร้านครับ  [เจ๋ง]

=CrayFit= ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/08/09, [22:40:58] »

ชื่อขุนศึก  เหมาะกับหน้าโหดๆของม้าลายมากๆครับ  [เจ๋ง]
ผมเป็นอีกคนที่ชอบกุ้งม้าลายมากๆครับ
@Space@ ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/08/09, [23:39:40] »

สวยได้ใจ
Kowmai ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/08/09, [22:46:33] »

ของผมเมื่อไหล่จะโตก็ไม่รู้ 036
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/09/09, [15:45:54] »

ชื่อขุนศึก  เหมาะกับหน้าโหดๆของม้าลายมากๆครับ  [เจ๋ง]
ผมเป็นอีกคนที่ชอบกุ้งม้าลายมากๆครับ
สวยได้ใจ
ของผมเมื่อไหล่จะโตก็ไม่รู้ 036

ใจเย็น ๆ ครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป เดี๋ยวก็ลอกคราบเองครับ deepkiss  ต้องใช้เวลาบ้างครับอย่าใจร้อน ใช้ความรักในการเลี้ยงเดี๋ยวก็ดีเองครับ เอาใจช่วยครับผม lau01
safety-rainbowz ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 02/09/09, [18:26:19] »

น่ารักมากมาย
kokkak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/09/09, [18:40:50] »

แถมความรู้ด้วย lau01
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/09/09, [22:44:35] »

โอ้ว! สวยมาก   [เจ๋ง]
1 スカイ。 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/09/09, [19:57:11] »

แถมความรู้ด้วย lau01

deepkiss น่ารักดีค่ะ  lau01 ซื้อจากที่ไหนค่ะ  [เจ๋ง]
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/09/09, [15:36:29] »

deepkiss น่ารักดีค่ะ  lau01 ซื้อจากที่ไหนค่ะ  [เจ๋ง]

ที่ JJ ครับผม ข้างใน ร้านขายปลาอโรวน่า ไกล้ร้าน ขายอุปกรณ์ ใส่ตกเเต่งตู้ครับ  ตอนนี้ มีอีเรียนจายาขายด้วยครับ 300 บาท  deepkiss  [เจ๋ง]
1 スカイ。 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 08/09/09, [17:33:26] »

[เย้ะ]   ขอบคุณนะค่ะ คุณสกาย ที่ให้น้องกุ้งมาอุปการะต่อ สำหรับมือใหม่ ตอนนี้อยู่สบายดีค่ะ  deepkiss
leemzaza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 25/04/12, [11:43:08] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์