Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสายยางกรองนอกกันรึเปล่าครับ?  (อ่าน 2093 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/06/10, [21:37:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรองผมไม่ได้ตัดสายยาง inflow outflow ปล่อยให้มันขดๆอยู่

ถ้าเราตัดออกให้มันยาวพอดีๆ ออกจากกรองตรงไปลงตู้เลยนี่ จะทำให้น้ำแรงขึ้นมากรึเปล่าครับ

ของผม atman 3336 รู้สึกน้ำมันไหลไม่แรงสะใจเลย
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/06/10, [22:05:54] »

พึ่งตัดไปต่อก่ะชิลเล่อวันนี้เองครับ
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/06/10, [22:07:44] »

ผมไม่ได้ตัดนะ กลัวตอนขายมือ 2 ราคาจะตก emb01
ถ้าน้ำมันเริ่มเบา ก็ถอด ท่อ สาย กรอง ออกมาล้างครับ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/06/10, [22:09:05] »

ผมไม่ได้ตัดนะ กลัวตอนขายมือ 2 ราคาจะตก emb01
ถ้าน้ำมันเริ่มเบา ก็ถอด ท่อ สาย กรอง ออกมาล้างครับ

มันยังไม่ไหลเบาลงหรอกครับ แค่อยากให้มันแรงขึ้น อิอิ  emb01

แล้วก็สงสัยว่าถ้าสายยางสั้นๆมันจะทำให้กรองประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นรึเปล่า หมุนเวียนน้ำได้เร็วขึ้น อะไรแบบนี้  hah1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/10, [22:12:36] โดย bakapuchino »
mikiboyz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/06/10, [22:39:52] »

สายสั้นก็คาดไม่ถึงหนะสิครับ  [on_026]

แหะๆ ล้อเล่นครับ สายสั้นก็ช่วยให้น้ำเข้ากรองได้ไวขึ้น ถ้าไปตัดส่วน out flow ก็จะทำให้น้ำลงตู้
ได้ไวขึ้นด้วย ฉะนั้นแล้วมันก็มีผลบ้าง แต่ไม่กระทบกับประสิทธิภาพของกรองนัก ถ้ามันไม่มากเกิน
กว่าจุดที่ spec บอกว่าปั๊มน้ำได้สูงกี่ m อะครับ โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าจะตัดนะครับ ไปซื้อสายยาง
ขนาดเดียวกัน แบบสีเข้มๆหน่อย (ถ้าไม่ชอบเห็นมันสกปรก) แล้วมาใช้แทนครับ เพราะไม่อยาก
ให้ราคาตกเวลาขายต่อ หรือว่าถ้าคิดว่าคงไม่ขายต่อแน่นอนก็ . . ตามแต่สะดวกครับ  [on_035]

อีกอย่างสายยางที่เค้าให้มา มักจะเหมาะกับตู้ที่สูงกว่าพื้นประมาณ 70-90 cm ครับ ขนาดความสูงโต๊ะ
ซึ่งพอไปรวมเข้ากับความสูงของตู้แล้ว มันจะกรึ่มๆว่าพอดี หรือเหลือเศษนิดหน่อยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/10, [22:41:47] โดย mikiboyz »
lovehangout ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/06/10, [23:46:21] »

ของผมก็ไม่ตัดนะครับ

ตั้งกรองให้สูงขึ้นซิครับ

แล้วก็ล้างสายยางบ่อยๆ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/06/10, [00:21:29] »

ไม่เห็นมันมีผลนะ 3336 มันก็เอื่อยๆเป็นธรรมดาของมันอยู่แล้วอ้ะ
M ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/06/10, [21:38:21] »

ของผมก็ตัดนะครับ
phoenixtoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/10, [06:55:04] »

จะเหลือหรอ 555

มานยาวไปก้อตัดเลยยยน้ำจะได้ไหลดีๆไม่ต้องวนไปวนมา  [on_026]
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/10, [09:07:46] »

สายสั้นก็คาดไม่ถึงหนะสิครับ  [on_026]

แหะๆ ล้อเล่นครับ สายสั้นก็ช่วยให้น้ำเข้ากรองได้ไวขึ้น ถ้าไปตัดส่วน out flow ก็จะทำให้น้ำลงตู้
ได้ไวขึ้นด้วย
ฉะนั้นแล้วมันก็มีผลบ้าง แต่ไม่กระทบกับประสิทธิภาพของกรองนัก ถ้ามันไม่มากเกิน
กว่าจุดที่ spec บอกว่าปั๊มน้ำได้สูงกี่ m อะครับ โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าจะตัดนะครับ ไปซื้อสายยาง
ขนาดเดียวกัน แบบสีเข้มๆหน่อย (ถ้าไม่ชอบเห็นมันสกปรก) แล้วมาใช้แทนครับ เพราะไม่อยาก
ให้ราคาตกเวลาขายต่อ หรือว่าถ้าคิดว่าคงไม่ขายต่อแน่นอนก็ . . ตามแต่สะดวกครับ  [on_035]

อีกอย่างสายยางที่เค้าให้มา มักจะเหมาะกับตู้ที่สูงกว่าพื้นประมาณ 70-90 cm ครับ ขนาดความสูงโต๊ะ
ซึ่งพอไปรวมเข้ากับความสูงของตู้แล้ว มันจะกรึ่มๆว่าพอดี หรือเหลือเศษนิดหน่อยอะครับ

เอ๋...อันนี้ผมว่าถ้าในกรณีที่น้ำมีอยู่เต็มในสายยางแล้วไม่น่าจะมีผลกับการไหลช้าไหลเร็วนะครับ แต่ถ้าพูดถึงในกรณีที่ไม่มีน้ำในสายยางแน่นอนละ สายสั้นชนะเห็นๆ แต่ถ้ามีน้ำเต็มอยู่ในสายยางเวลาเปิดน้ำ ยังไงน้ำก็ต้องออกพร้อมกัน แหะๆ แต่ถ้าในกรณีในสายยางเต็มไปด้วยเมือกทำให้เกิดการอุดตัน สายสั้นจะไหลได้ดีกว่าถ้าไม่ทำความสะอาดสาย  [on_062] ***ผมแค่นึกภาพแล้วก็พูดออกมาอะครับไม่มีเจตนาอะไรน้า อย่าโกรธกันๆ hawaii
Socos ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/06/10, [11:09:05] »

ผมก็ตัดแล้วน่ะ
ไม่เห็นน้ำมันจะแรงขึ้นเลย
แต่ที่ตัดเพราะมันเกะกะ ขดๆไรไม่รู้ รกรุงรัง ตัดซะเลย [on_035]
 [on_055]
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/06/10, [20:31:01] »

เอ๋...อันนี้ผมว่าถ้าในกรณีที่น้ำมีอยู่เต็มในสายยางแล้วไม่น่าจะมีผลกับการไหลช้าไหลเร็วนะครับ แต่ถ้าพูดถึงในกรณีที่ไม่มีน้ำในสายยางแน่นอนละ สายสั้นชนะเห็นๆ แต่ถ้ามีน้ำเต็มอยู่ในสายยางเวลาเปิดน้ำ ยังไงน้ำก็ต้องออกพร้อมกัน แหะๆ แต่ถ้าในกรณีในสายยางเต็มไปด้วยเมือกทำให้เกิดการอุดตัน สายสั้นจะไหลได้ดีกว่าถ้าไม่ทำความสะอาดสาย  [on_062] ***ผมแค่นึกภาพแล้วก็พูดออกมาอะครับไม่มีเจตนาอะไรน้า อย่าโกรธกันๆ hawaii
แหะๆ ไม่เป็นไรครับ ผมอาจจะนึกภาพของผมคนเดียว เป็นสิ่งที่ดีครับที่ได้ฟังหลายๆความคิดเห็น

อืมม ผมคงเข้าใจว่าสายมันคงต้องยาวพอควรอะครับถึงจะมีผล ถ้าตู้กับกรองวางในระดับใกล้เคียงกัน
ในกรณีของสายยางที่ต่อ in-out ลงกรองอาจจะไม่มีผลก็ได้ครับ แหะๆ ที่มันจะมีผลคงเป็นเพราะผมคิด
ถึงระยะความสูงของระดับน้ำในตู้กับระดับของกรองอะครับ ประมาณว่า ยิ่งท่อยาว สายส่งสามารถวางได้
ห่างๆกับตู้พอมันสูงมากๆ ปั๊มน้ำมันจะปั๊มได้แค่ความสูงที่จุดๆนึงของที่ spec ระบุไว้ ซึ่งอาจมีปัจจัยอื่นๆ
ที่ทำให้ปั๊มส่งได้ไม่เต็มที่เนื่องจากสายยางมีเมือกติดตามจุดต่างๆ พอดีที่ผมนึกไว้มันอาจจะ scale ต่างกัน
เพราะตัวที่ผมนึกถึงคือ ปั๊มน้ำของบ้าน ที่ปั๊มน้ำส่งไปยังแท๊งค์เก็บน้ำบนบ้านไว้ก่อน แล้วจึงใช้ความสูง
ของ Head pressure ในการปล่อยน้ำให้ลงมายังชั้นต่างๆ ส่วนชั้นล่างจะมีปั๊มอีกตัวคอยปั๊มน้ำให้กระจาย
ตามห้องต่างๆ (แต่ส่วนใหญ่ชั้นล่างจะใช้แรงดันน้ำที่มาจากท่อประปาอยู่แล้ว ยกเว้นบ้านมันหลังใหญ่เกิน)

อาจจะคิดมากไป คนละ scale คงไม่น่าจะมีผลที่เหมือนกัน

สรุปก็คือ ผมอาจจะคิดมากไปนั่นเองครับ 555++  ้hahaha ้hahaha
จริงๆแล้วมันก็ไม่น่าจะมีผลอะไร ยกเว้นตู้วางไว้สูงเกินกว่าปั๊มจะมีแรงส่งพอ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/06/10, [22:02:22] »

แหะๆ ไม่เป็นไรครับ ผมอาจจะนึกภาพของผมคนเดียว เป็นสิ่งที่ดีครับที่ได้ฟังหลายๆความคิดเห็น

อืมม ผมคงเข้าใจว่าสายมันคงต้องยาวพอควรอะครับถึงจะมีผล ถ้าตู้กับกรองวางในระดับใกล้เคียงกัน
ในกรณีของสายยางที่ต่อ in-out ลงกรองอาจจะไม่มีผลก็ได้ครับ แหะๆ ที่มันจะมีผลคงเป็นเพราะผมคิด
ถึงระยะความสูงของระดับน้ำในตู้กับระดับของกรองอะครับ ประมาณว่า ยิ่งท่อยาว สายส่งสามารถวางได้
ห่างๆกับตู้พอมันสูงมากๆ ปั๊มน้ำมันจะปั๊มได้แค่ความสูงที่จุดๆนึงของที่ spec ระบุไว้ ซึ่งอาจมีปัจจัยอื่นๆ
ที่ทำให้ปั๊มส่งได้ไม่เต็มที่เนื่องจากสายยางมีเมือกติดตามจุดต่างๆ พอดีที่ผมนึกไว้มันอาจจะ scale ต่างกัน
เพราะตัวที่ผมนึกถึงคือ ปั๊มน้ำของบ้าน ที่ปั๊มน้ำส่งไปยังแท๊งค์เก็บน้ำบนบ้านไว้ก่อน แล้วจึงใช้ความสูง
ของ Head pressure ในการปล่อยน้ำให้ลงมายังชั้นต่างๆ ส่วนชั้นล่างจะมีปั๊มอีกตัวคอยปั๊มน้ำให้กระจาย
ตามห้องต่างๆ (แต่ส่วนใหญ่ชั้นล่างจะใช้แรงดันน้ำที่มาจากท่อประปาอยู่แล้ว ยกเว้นบ้านมันหลังใหญ่เกิน)

อาจจะคิดมากไป คนละ scale คงไม่น่าจะมีผลที่เหมือนกัน

สรุปก็คือ ผมอาจจะคิดมากไปนั่นเองครับ 555++  ้hahaha ้hahaha
จริงๆแล้วมันก็ไม่น่าจะมีผลอะไร ยกเว้นตู้วางไว้สูงเกินกว่าปั๊มจะมีแรงส่งพอ

อย่างน้อยเราก็ได้หลายความคิดนิครับ ช่วยๆกันน่อ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์