Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลเลนี่กล้ามหลุด*  (อ่าน 1473 ครั้ง)
Mick Paramate ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/10/10, [23:39:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ครับ เจ้าอัลเลนี่ของผมตอนลอกคราบกล้ามมันหลุดไปข้างนึงอ่าครับ อีกข้างยังปกติดี ซึ่งก้ยาวมากแร้วอ่าครับ มันจะมีโอกาสเท่าเดิมมั้ย แล้วมีวิธีไหนช่วยไห้มัน เหมือนเดิม หรือ สมบูนได้บ้าง ครับ ชี้แนะที *
armmygo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/10/10, [00:07:43] »

ไม่ต้องห่วงคับ
ถ้าตัวเค้ายังไม่ใหญ่มาก
รอลอกใหม่อีกสองสามรอบ
ก้ามก็จะกลับมาเหมือนเดิมคับ
ของผมก็ไซด์4นิ้วหลุดไปข้างนึง
ลอกคราบเมื่อวานก็งอกใหม่แล้วคับ
Mick Paramate ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/10/10, [10:09:35] »

ไม่ต้องห่วงคับ
ถ้าตัวเค้ายังไม่ใหญ่มาก
รอลอกใหม่อีกสองสามรอบ
ก้ามก็จะกลับมาเหมือนเดิมคับ
ของผมก็ไซด์4นิ้วหลุดไปข้างนึง
ลอกคราบเมื่อวานก็งอกใหม่แล้วคับ
ตัวประมาน2นิ้วได้คับ กล้ามก้ประมานนิ้วครึ่งได้ ข้างที่หลุดไปตอนนี้งอกมา ครึ่งนิ้วได้แร้วครับ แต่ไม่รุ้จะไช้งานได้เหมือนเดิมรึป่าว *
KeNGneK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/10/10, [01:31:49] »

อยากให้กล้ามใหญ่ๆ ก็ให้กิน เนื้อเยอะๆด้วยครับ อะไรก็ได้ที่เป็นโปรตีน อย่าลืมให้แคลเซียมด้วยหล่ะ  [on_018]
polwat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/10/10, [14:22:34] »

036 ขอโทษคับ ก้อนแคลเซียมที่เราให้กุ้งอะคับ เอาที่ใช้กับนกหรือหนูมาให้ได้ไหมคับ และเราต้องบดให้ป่าวคับ ส่วน เนื้อเราให้อะไรดีคับ
KeNGneK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/10/10, [21:00:25] »

036 ขอโทษคับ ก้อนแคลเซียมที่เราให้กุ้งอะคับ เอาที่ใช้กับนกหรือหนูมาให้ได้ไหมคับ และเราต้องบดให้ป่าวคับ ส่วน เนื้อเราให้อะไรดีคับ

ได้คับ อะไรที่เป็นแคลเซียมได้หมดเลยคับ ดูด้วยว่าตู้เราน้ำนิ่งหรือน้ำไหลเชี้ยว
ถ้าน้ำไหลเชี้ยวๆหน่อยก็เอากระดองปลาหมึกดีกว่า หั่นเป็นก้อนสี่เหลี่ยม 1 ซม. แล้วเอาไปต้มน้ำให้มันจม
แล้วก็หย่อนไปในตู้เลยคับ
ถ้าอยากให้น้ำในตู้มีแคลเซียมเยอะๆ ไม่ต้องซื้อแคลเซียมน้ำให้เปลืองตัง เอาก้อนกระดองปลาหมึกไปใส่ในกรองด้วย น้ำเซาะนานๆ แคลเซียมละลายเรื่อยๆเลยคับ เวลาลอกคราบน้องกุ้งจะได้ดึงแคลเซียมในน้ำไปใช้ได้ทันใจเลย

เนื้ออะไรก็ได้คับ แนะนำที่ไม่ทำให้น้ำเสียเร็ว ผมให้กุ้งแห้ง นานๆให้กุ้งสดที ชอบกุ้งสดมากๆ คงจะคาวชอบใจ
polwat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/10/10, [22:55:20] »

[เจ๋ง] ขอบคุณมากคับ
westernmosty ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/10/10, [22:15:59] »

กุ้งตัวเองกินเก่งลอกบ่อยหรือป่าว ^^
ละถ้าตัวไม่โตมากก้ออาจจะตามทัน ของเราถ้าไม่สังเกตจริงๆ ก็แทบจะไม่รู้เลยนะว่าก้ามไม่เท่ากัน

แต่กุ้งเราทำไมไม่ยอมแทะแคลเซี่ยมก็ไม่รู้แหละ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์