Aqua.c1ub.net
*
  Mon 10/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบล่ม  (อ่าน 2087 ครั้ง)
Maniac ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 14/06/09, [10:04:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีวิธีไหนแก้ระบบล่มโดยที่ไม่ต้องตั้งตู้ใหม่มั้ยค่ะ    อยู่ๆๆ ตู้ที่บ้านก็ ph สูงโดยไม่มีสาเหตุ มีตะไคร่ขนดำขึ้น กุ้งเริ่มทยอยแล้ว  suicide suicide suicide
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/06/09, [10:45:35] »

036 เสียใจด้วยครับ

ตู้กี่เดือนแล้วอะ

มีเดียใช้อะไร

ดินอะไร กี่ลิตร

zamejima ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/06/09, [11:30:06] »

คุณน๊อบ ไอ้ที่ว่าระบบล่มในที่นี้หมายถึง ตู้ขุ่นเหมือนมีหมอกรึปล่าวครับ ไอ้ค่า pH สูงนี้ยังพอกดให้ลงต่ำได้ ตะไคร่ก็ยังพอแก้ไข แต่ถ้าตู้ขุ่นนี่ เรื่องยาวครับ แต่ไม่ใช่ไม่สามารถแก้ไขได้นะครับ อาจต้องใช้เวลาหน่อย ถ้าตู้ล่มนี่ มันจะหมายความว่า ระบบกรอง ของเสียในตู้ล้นระบบ ระบบแบคทีเรียในตู้ถึงกาลอวสาน แก้ไขเฉพาะหน้า ก็เปลี่ยนน้ำเติมแบคทีเรีย(ในกรณึที่มีตู้เดียว) ล้างกรอง เปลี่ยนใยกรอง(แบคทีเรียที่น่าใช้ก็มี  Bactorball greenbactor แบคทีเรียน้ำร้านพี่กบ อื่นๆ)ประคองไปซักระยะ แล้วก็ตั้งตู้เซตตู้ใหม่อีกตู้โดยเร็ว ซัก 2-3 อาทิตย์ ก็น่าจะย้ายสัตว์น้ำไปในตู้ใหม่ได้ แล้วก็รื้อระบบตู้เก่าตั้งใหม่

ไอ้สาเหตุที่ทำให้ตู้ล่ม ระบบล่ม ก็มาจากของเสียนี่ละครับ ของเสียมากเกินไป สัตว์น้ำในตู้เยอะเกินไป หรือแม้แต่ไฟฟ้าดับก็สามารถทำให้ตู้ล่มได้ครับ ผมเคยเลี้ยงตู้เชอรี่ 24นิ้ว ระบบล่มเนื่องจากกรองตัวเล็กไม่เหมาะกับตู้ และกุ้งในตู้มีเกิน 400 ตัว

ทางที่ดี หาตู้ฝากกุ้งก่อนดีกว่าครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/09, [11:33:19] โดย zamejima »
zamejima ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/06/09, [11:31:18] »

มีวิธีไหนแก้ระบบล่มโดยที่ไม่ต้องตั้งตู้ใหม่มั้ยค่ะ    อยู่ๆๆ ตู้ที่บ้านก็ ph สูงโดยไม่มีสาเหตุ มีตะไคร่ขนดำขึ้น กุ้งเริ่มทยอยแล้ว  suicide suicide suicide

ถ้าจะแก้ไขระบบล่ม ก็ควรลืมเรื่องอื่นไปก่อนครับ ปัญหาตะไคร่เอาไว้แก้ทีหลัง
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/06/09, [12:17:25] »

แบบละเอียดเลยนะค่ะ

ตู้ 40*18*20*

ดิน GEX ถุงแดง (ถุงเล็ก 5) รองด้วย GEX pure black (ถุงเล็ก 3)

กรอง EHEIM 2213  กับ AZOO ตัวใหญ่สุด 

มีเดีย  EHIEM Subpro ส่วนใหญ่ + Mr. Aqua

ชิลเลอร์ Resun ตัวสำหรับน้ำ 500 ลิตร

เท่าที่คุยกับคุณวิเชียร ท่าทางจะเป็นที่ระบบล่มเพราะใจร้อนเกินไประบบไม่นิ่ง ทำให้ระบบล่ม ส่วนค่า ph ที่ไม่ลงเพราะดิน GEX และ Subpro มันไม่คุม ph
คุยกับเพื่อนๆ คนอื่นหลายคนเจอข้อผิดพลาดเยอะ ทั้งจำนวนดิน media อายุตู้  มีแต่คนเชียรให้ทำใหม่เลยแต่ก็ยังลังเลไปซื้อของมาใหม่หมดแล้วคราวนี้กะว่าจะลงทุนเต็มที่ suicide

เลี้ยงไปทุกข์ไป เศร้านัก   
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/06/09, [12:21:43] »

สู้ๆๆ  นะครับเจ๊น๊อบบบบบบบบบบบบ    [เย้ะ]
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/06/09, [12:31:21] »

สู้ๆๆ  นะครับเจ๊น๊อบบบบบบบบบบบบ    [เย้ะ]

[เย้ะ] ขอบคุณค่ะ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/06/09, [15:19:03] »

มีอะไรให้ช่วยบอกได้นะครับ ยินดีครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/06/09, [15:20:50] »

ดูจากเท่าที่บอกมา ไม่รู้ว่าตั้งแต่ตั้งตู้มาทำอะไรไปบ้าง เมื่อไหร่ แต่ก็น่าจะเป็นเรื่องระบบกรองที่ยังไม่เซ็ตตัวแหละมั้ง

ถ้าเรื่องนี้แก้ไขด้วยการเปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อยไปก่อนได้ครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพิ่มออกซิเจนนิดนึง ใส่ em ลงไปแก้ขัดก่อนก็ได้ผลดี

การตั้งชิลเลอร์ที่อุณหภูมิต่ำไป ก็มีผลให้แบคทีเรียเพิ่มจำนวนและทำงานได้ช้าลงด้วยนะครับ ถ้าตู้ติดชิลเลอร์ต้องเผื่อเวลาส่วนนี้ไว้ด้วย

เรื่อง PH ผมว่าไม่น่าต้องกังวลมากนะ เพราะปกติมันไม่ทำให้กุ้งโตแล้วตายได้

ตะไคร่นี่ช่างมันก่อนเลย ไม่มีผล แต่ตะไคร่ขนดำมาก็เป็นตัวบ่งชี้ว่าคุณภาพน้ำมันไม่ได้ ระบบตู้ไม่สมดุล ไปแก้ที่ต้นเหตุก่อนดีกว่าครับ
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/06/09, [19:15:47] »

ใส่คาร์บอนน้อยๆ24ชั่วโมง PH ไม่เคยขึ้นเลย ทั้งๆที่ใช้มิเดียธรรมดา  hawaii
taga ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/06/09, [20:41:57] »

เอาถ่านตำ ละเอียดแล้วรีบโปรยใส่น้ำโดยตรงเลยก่อน ให้น้ำในตู้ขุ่นถ่านก่อน ให้ คาร์บอน ซับของเสียก่อน cryingrun
ตอนนี้ต้องยอมให้น้ำขุ่นดำก่อนของเสียส่วนใหญ่จะถูกซับก่อน                                                      036
ตู้ขนาดนี้ใช้ถ่านป่นประมาณ 3/4 ช้อนโต๊ะก็พอ                                                                        [เจ๋ง]
รีบใส่ก่อน เดี๋ยวค่อยแก้ปัญหาในระบบกรอง
เอาใจช่วย                                                                                                                   idea1
โปเต้ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/06/09, [17:45:41] »

มีคนบอกว่าเลี้ยงตู้เดียวไปรอดยาก ยักย้ายถ่ายเทเวลามีปัญหาไม่ได้ ลำบากครับ
ผมก็คนนึงพอเห็นกุ้งเริ่มตายก็ไม่รู้จะทำยังไง ย้ายไม่ได้ นั่งดูมันตายจนเกลี้ยง
ขอให้แก้ปัญหาให้ได้ไวไวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/09, [17:47:43] โดย โปเต้ »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์