Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการกำจัดตะไคร่เส้นผมในตู้เรดบี และการกำจัดหอยในตู้ครับ  (อ่าน 1786 ครั้ง)
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/05/09, [22:28:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถาม 2 ข้อนะครับ

1. เรื่องการกำจัดตะไคร่เส้นผม
เนื่องจาก tank mate ของตู้เรดบี  เราจะใส่หอยเขาลงไป  ซึ่งโดยปกติหอยเขาก็จะกินแต่ตะไคร่ที่จับตามกระจกเท่านั้น   ส่วนยามาโตะ ก็มักไม่ใส่กัน  เลยอยากทราบว่า ในกรณีที่เกิดตะไคร่เส้นผมขึ้นมา  เราจะกำจัดตะไคร่เส้นผมได้อย่างไรครับ

2. เรื่องการกำจัดหอยไม่พึงประสงค์ในตู้เรดบี

ในกรณีที่เราลงกุ้งไปแล้ว  แล้วเกิดเจอหอยไม่พึงประสงค์ขึ้นมา  เราจะกำจัดได้อย่างไร ก่อนจะแพร่พันธุ์ครับ  ใส่หอยกินหอยลงไปได้ไหม   หรือใช้บริการของปั้กเป้าน้อยๆ ได้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  deepkiss
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/05/09, [22:34:51] »

ตะไคร่เส้นผมใช้หยิบออกคงสะดวก และปลอดภัยที่สุดอะครับ

ลงปลาหรือกุ้งยามาโต๊ะคงไม่เหมาะ

หอยก็ใช้สายอ๊อคดูดง่ายสุดแล้วแหละครับ

ลงหอยกินหอย หรือปักเป้าก็อันตรายต่อกุ้งอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/09, [00:00:37] โดย # ตู ด ห มึ ก # »
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/05/09, [23:49:15] »

ตะไคร่เส้นผม ถ้าขึ้นมอส แล้วสามารถยกออกมาได้ ก็ยกออกมาให้ตะกรับหรือยามาโตะจัดการครับ แล้วค่อยเอากลับลงตู้
หรือไม่ก็สางออกอย่างเดียว ้hahaha

หอยก็จับออกอย่างเดียวปลอดภัยสุด deepkiss
【 Cℓαяέт™ 】 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/05/09, [01:09:05] »

ตู้เรดบีไม่น่าใช้ยานะคะ

เด๋วม่องยกตู้ค่ะ

แยกมอสมาจัดการก่อน แล้วค่อยใส่กลับอย่างที่พี่บอมว่าก็ดีนะคะ
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/05/09, [08:33:29] »

ขอบคุณคุณ# ตู ด ห มึ ก # , คุณ Fat boY และคุณ  【 Cℓαяέт™ 】 มากๆ เลยครับ สำหรับคำตอบ   lau01   

ตอนนี้ผมได้ไอเดียแล้ว  จะไปจัดการตามนี้เลย   deepkiss 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์