Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอากาซิสซี่เป็นตัวแล้ววววว......  (อ่าน 2705 ครั้ง)
Z@tcH ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 21/01/09, [19:41:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ความว่า เมื่อวานตอนเย็นเมื่อวาน มายืนมองในตู้อยู่สักพัก พยายามมองและสักเกตุอย่างละเอียดว่ามีอะไร
เล็ก ๆ เคลื่อนไหวบ้างหรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ แม่ปลาอากาซิสซี่...ที่ได้รับมาจากที่เบญ ตัวเมีย 2 ตัว ตัวผู้ 1 ตัว
ก่อนเอาปลามาลงเตรียมกระถางไว้ 2 ใบ มีขอนสไปกี้ขั้นตรงกลาง แต่ขอนดันมีโพรงตรงกลาง ตัวเมียตัวหนึ่งไข่ในนั้น
(ที่เห็นเพราะตอนกลางคืน ได้เอาไฟฉายส่องดูเห็นไข่ในโพรงขอนสไปกี้ด้านขวาเห็นไขเต็มเลย แต่เอาออกมาเป่าข้างนอกไม่ได้เลยปล่อยไว้อย่างนั้น)
ตอนแรกคิดว่าคงได้ลูกแน่เลย แต่ก็ผิดหวัง...ซะงั้น หลังจากนั้นก็มาสังเกตุแม่ปลาอีกตัวมีพฤติกรรม สีตัวเปลี่ยนไปมาก
มองมาหลายวันแล้ว ยืนอยู่หน้าตู้ประมาณ 15 นาทีก็สักเกตุเห็นว่ามีบางสิ่งที่เล็ก ๆ กำลังเคลื่อนไหวอยู่ ชัดเลยเห็นลูกปลากำลังว่ายอยู่
ตอนแรกเห็นแค่ ตัวเดียว สักพักแม่ปลาโผล่มางับลูก (อมลูกน้อยเข้าไปในปาก) แล้วไปพ่นออกอีกที่หนึ่ง เพราะลูกปลาว่ามาไกลแม่มัน
และพอมองไปตรงแถวตัวแม่ปลา ลูกปลาจะว่ายอยู่ใต้ท้องแม่มันหลายตัว เท่าทีเห็น ประมาณ 10 กว่าตัว ส่วนที่เหลือไม่รู้ว่ามีอีกหรือเปล่า
เพราะมาซิเลีย 4 ใบมันขึ้นแน่น บางตัวว่ายอยู่ใต้มาซิเลียทำให้มองไม่เห็น (แม่ปลาตัวนี้ไข่ไต้ขอนฝั่งซ้ายหลังต้นก้านธูปที่ไม่สามารถมองเห็นและหยิบดูได้)
 idea1... lau01

ที่อยู่อาศัยครับด้านซ้ายของภาพวงกลมแดง หลังต้นก้านธูปจะมีขอนอยู่ 1 ขอน ส่วนด้านขวาของภาพเส้นเหลืองเป็นขอนสไปกี้มีโพรง

ภาพจากมือถือไม่ชัดน๊ะครับได้เท่านี้เอง (แถมเครื่องคอมทำเป็นรูปใหญ่ไม่ได้อีก..เซ็งเลย...)
สังเกตุบริเวณตรงปากด้านบนของแม่ปลา จะมีลูกปลาว่ายอยู่ 1 ตัว... (ชัดสุดได้แค่เนี้ย)
ส่วนตัวอื่นจะอยู่ด้านไต้ท้องของแม่ปลา บริเวณบน-ล่างของใบมาซิเลีย 4 ใบ ที่เห็นอยู่เป็นจุดขาว อีก 2 ตัว
และที่ถ่ายออกมาแล้วมองไม่เห็นอีก (เท่าาที่ผมมองเห็นอีกหลายตัวเหมือนกัน) เสียดายไม่มีกล้องถ่ายให้เห็นชัด ๆ.....

**อย่างนี้ต้องให้อาหารอะไรพิเศษเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ....สำหรับลูกปลา.. [งง]...

ไว้จะขอยืมกล้องเพื่อนมาถ่ายให้ชมอีกทีครับ คราวนี้ขออภัยในความไม่ชัด... n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/09, [21:44:14] โดย Z@tcH »
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/01/09, [20:36:52] »

ถ้าแม่ปลากิน อาหารเม็ด ก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ให้อาหารแม่ปลาปกติ

เดี๋ยวแม่ก็ไป ป้อนลูกเอง

......

ถ้าให้อาหารสด แม่ปลาก็ หนอนจิ๋ว ลูกอาร์ทีเมีย ลูกไรฝุ่น
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/01/09, [20:40:27] »

งวดนี้ ซื้อซีดี  แถมลูกปลา   [เย้ะ]
Z@tcH ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/01/09, [20:42:50] »

งวดนี้ ซื้อซีดี  แถมลูกปลา   [เย้ะ]

เอางี้เลยหรอ.... sho01...
ว่าแต่ Heroes S3....มา 2/4
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/01/09, [20:43:45] »

ยินดีด้วยนะครับ ผลผลิตผมอีกแล้ว ขอให้มีความสุขกับลูกปลาชุดนี้นะครับ โตไวๆนะครับ จากการที่ได้เพาะหลายสายพันธุ์ จะขอบอกเลยว่า อากาสซิิสซี่ กับ แคนดิดี้ เป็นปลาที่โตเร็วที่สุด ในหลายๆสายพันธุ์ที่เลี้ยงอยู่ครับ จะบอกว่า แคนดิดี้ 3 เดือน ตอนนี้ทำท่าจะไข่ซะแล้ว [เขิลลลล]
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/01/09, [22:20:08] »

ยินดีด้วยอีกคนครับ 

ความสนุกของคนเลี้ยงหมอแคระ มันอยู่ที่ตรงนี้จริงๆ แหละ  [เย้ะ]
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/01/09, [23:17:25] »

[เจ๋ง] lau01
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/01/09, [09:13:20] »

ยินดีด้วย ครับ  ตาร้อนอีกแล้วเรา
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/01/09, [09:38:29] »

hawaii hawaii hawaii

ดีใจด้วยครับ

ปล. ต้นไม้แน่นดีจริงๆ
LUFUBU ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/01/09, [09:55:25] »

ยินดีด้วยครับ... [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ryangolf ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/01/09, [19:17:29] »

อ๊ากกก  dea02  เห็นแล้วอยากได้บ้างอะ  อากาผมได้เมียใหม่นี่ ดู๋ดี๋กันทุกวันเลย ตอนนี้เหลืองปริ๊ดแล้ว คงไม่นานน่าจะไข่ ส่วนเมียเก่ามันไล่หนีเลย  ้hahaha
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/01/09, [19:32:16] »

ยินดีด้วยครับ โตแล้วก็มาแบ่งขายถูก ๆ บ้างนะครับ  [เขิลลลล]
Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/01/09, [19:55:51] »

ยินดีด้วยครับ โตแล้วก็มาแบ่งขายถูก ๆ บ้างนะครับ  [เขิลลลล]
แสดงว่าผมขายแพงเหริเนี่ย......................... asspain
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/01/09, [22:46:20] »

แสดงว่าผมขายแพงเหริเนี่ย......................... asspain

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ตั้งแต่เอามานี่ปลาพี่ไข่ตลอดเลยอ่ะ เดี๋ยวนี้มันรู้ทันแระ ไม่ไข่ใส่กระถาง ไปไข่บนขอนแทน  n032 n032 n032
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/01/09, [23:28:53] »

น่าสนจัง ว่าแต่ราคานี้เทท่าไรคับเนี้ย Correct!
Moderator
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/01/09, [00:13:18] »

น่าสนจัง ว่าแต่ราคานี้เทท่าไรคับเนี้ย Correct!
คู่ละ 600 บาทครับ แต่หมดแล้ว ต้องรอครอกต่อไปครับ
★☆ N i ⓚ ☆★ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/01/09, [17:17:33] »

เยี่ยมเลยพี่เอก ขอให้รอดทุกตัวนะครับ
จองเลยนะพี่ อิอิ lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์