Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกบลูเพิลลงเดิน 5-6 วันให้ทานอะไรดีครับ มือใหม่  (อ่าน 2388 ครั้ง)
supernos ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/12/16, [08:17:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีไปซื้อลูกบลูเพิลลงเดินมาจากสวนกับตู้แก้วเลี้ยง 80 บาท ตอนนี้ใส่แต่สาหร่ายให้มันกินครับ ตอนแรกซื้อมาออกสีฟ้าแต่พอให้กินสาหร่ายได้ 3 วัน วันนี้มันตัวออกสีน้ำตาลอะครับ ต้องให้อาหารอะไรมันถึงจะตัวสีฟ้าครับ เคยอ่านเจอในเน็ตบอกว่าถ้าให้กินสาหร่ายเยอะๆมันจะได้บลูเพิลสีธรรมชาติ สีน้ำตาลอมเขียว บลูเพิ้ลผมไซต์ประมาณ 1 เซนได้ครับ แนะนำที อยากได้บลูเพิ้ลตัวสีน้ำเงินสดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/12/16, [21:23:52] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/12/16, [17:46:20] »

พอดีไปซื้อลูกบูลเพิลลงเดินมาจากสวนกับตู้แก้วเลี้ยง 80 บาท ตอนนี้ใส่แต่สาหร่ายให้มันกินครับ ตอนแรกซื้อมาออกสีฟ้าแต่พอให้กินสาหร่ายได้ 3 วัน วันนี้มันตัวออกสีน้ำตาลอะครับ ต้องให้อาหารอะไรมันถึงจะตัวสีฟ้าครับ เคยอ่านเจอในเน็ตบอกว่าถ้าให้กินสาหร่ายเยอะๆมันจะได้บลูเพิลสีธรรมชาติ สีน้ำตาลอมเขียว บลูเพิ้ลผมไซต์ประมาณ 1 เซนได้ครับ แนะนำที อยากได้บลูเพิ้ลตัวสีน้ำเงินสดๆ

บลูเพิล ฟ้าตลอดช่วงอายุของกุ้งนะเท่าที่ทราบ
แต่เพอเพิล อยู่ในตละกูลเดียวกับ แบล็คออเร้นเทล ปรับเปลี่ยนสีได้ตามอาหาร (ดำ เขียว ฟ้า น้ำตาลออกพีชบางๆก็มี)
ว่าแต่ว่าคนขายบอกว่าลูกอะไร  ถ้าบอกว่า บลูเพิล แล้วสีน้ำตาล สงสัยจะเจอผีแล้วหละ
ราคาบลูเพิล กับ เพอเพิล ต่างกันอยู่หลายขุม... [on_065]
supernos ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/12/16, [20:55:55] »

ตอนซื้อมาบอกบลูเพิลครับย้ำ 2 รอบว่าบลูเพิลใช่ไหมส่วนราคาหลักร้อยครับ ผมยังไม่แน่ใจเลยว่าใช่ไหมเพราะเห็นขายกะเดสฟ้า  อันนี้สีตอนซื้อมาใหม่ๆ
ก่อน

หลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/12/16, [22:11:41] โดย supernos »
third2512 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/01/17, [04:18:18] »

ส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าน่าจะเจ้าผีครับ เพราะบลูเพิร์ลราคาต่างจากเดสและพอเพิลมากครับราคานี้ไม่น่าใช่ และบลูเพิร์ลสียังไงก็ไม่เปลี่ยนครับ ผมเลี้ยงตังแต่ลงเดินจนตอนนี้2นิ้วบวก สีก็เหมือนเดิมครับ กับลูกบลูเพิร์ลที่เลี้ยงๆมาผมเจอตัวจะออกลายๆหน่อยโตมาสีถึงเสมอกัน ให้แน่ใจก็รอดูตอนโตอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/17, [10:15:26] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์