Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงเพื่อนๆ เรื่องเกลือคับ  (อ่าน 1417 ครั้ง)
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/12/14, [07:05:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมอยากทราบว่าเพื่อนๆใช้เกลือยี่ห้ออะไรกันคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ พอดีกำลังหาประสบการณ์คับ และอีกอย่างนึ่งคับ
คือเวลาเราตีน้ำเกลือทิ้งไว้อะคับ ต้องเปิดอ๊อกทิ้งไว้ด้วยหรือเปล่าคับ คือกลัวน้ำจะเสียอะคับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/12/14, [11:34:15] »

เท่าที่เคยลองนะครับ
รีฟคลิสตัล ละลายเร็วมาก แร่ธาตุน่าจะเยอะเพราะได้กลิ่นเหมือนวิตามินซีเลย แต่แพง
ท๊อปปิคมารีน ราคาพอๆกับอันบน แต่ละลายช้ากว่า  แร่ธาตุคงพอๆกัน
เรดซี ราคาถูกมาหน่อย ละลายน้ำปานกลาง แต่น้ำออกเหลืองๆ แร่ธาตุก็ดรอปลงตามราคา
อควาเรส ราคาถูกมาอีก เลี้ยงก้นตู้แบบบ้านๆพอไหว
มินเรเนี่ยม ถูกลงอีก เลี้ยงปลาล้วนพอ
เกลือแกง เลี้ยงปลากระพงกระชังไหวอยู่ นอกนั้นอย่าลอง
น้ำทะเล ตรวจสอบไม่ได้แล้วแต่ดวง ที่ลองมา3 ครั้ง ความเค็มไม่ได้อย่างที่คิด แล้วต้องลุ้นว่ามีอะไรแถมมาอีก ราคาคงประมาณอควาเรส

มีก้นตู้มีเงิน จัด3อันแรก ที่เหลือก็คงแล้วแต่งบประมาณครับ
puay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/12/14, [21:59:24] »

aquaraise ฮะ เลี้ยงได้ทุกสรรพสิ่ง
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/12/14, [22:30:34] »

นานาจิตตังครับผมเรื่องเกลือ บางท่านใช้เกลือโนเนม แต่เลี้ยงเขาได้ อาศัยอุปกรณ์อื่นๆเสริม
ถ้าจะอาศัยแร่ธาตุของเกลือเพียงอย่างเดียว ก็ตามคอมเม้นคุณ sfish เลยครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/12/14, [22:36:29] »

aquaraise ฮะ เลี้ยงได้ทุกสรรพสิ่ง

http://reefbuilders.com/2012/11/13/aquaraise-marine-refine-salt/
 [on_053] เวปนอกยังมีกล่าวถึงความคุ้มค่าของเกลือไทยเราเลยเฮียชิงผู้ก่อนตั้งเวป siamreefclub ก็เป็นคนนึงที่ใช้กับระบบเค้าเองจนเป็นที่ยอมรับของผู้เลี้ยงต่างชาติขนาดเคยมีบทความกันเลยทีเดียว
Sine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/12/14, [00:45:21] »

กำลังคิดจะเปลี่ยนเกลือเหมือนกันครับ
ใครพอมีค่าตารางแร่ธาตุของเกลือแต่ละอย่างบ้างมั้ยครับ
 lau01
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/12/14, [08:18:12] »

ส่วนตัวผม ก็ AquaRaise เลี้ยงได้ยันเขา ผมว่าถึงเราจะใช่เกลือดีขนาดไหน ถ้าดูแลตู้ไม่ดี ยังไงก็ไม่สวยครับ อย่าไปเซียเรียสเรื่องเกลือมากเกินไปครับ อย่างที่เฮียชิง บอก เกลือ ยังไงมันก็คือ เกลือ ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/12/14, [09:12:43] »

ดีทุกอย่างแหละ

สำคัญคือ เราเอามาเลี้ยงอะไร

ยี่ห้อแพงหน่อยก็ได้แร่ธาตุมาเยอะหน่อย
ยี่ห้อย่อมๆลงมาก็ได้แร่ธาตุที่ลดลงมา
แต่ทั้งหมดก็ยังอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานสำหรับตู้ทะเล

ถ้าปลาล้วนมิริเนี่ยมก็ประหยัดดี
ถ้าตู้ผสม ก็ไปดูเรื่องปริมาณการใช้ของตู้ว่าใช้เยอะ-น้อยแค่ไหน ค่อยเลือกเกลือ
แต่ให้ยึดค่านั้นไว้ เช่น KH 8 ก็ให้รักษาระดับ KH ไว้ที่ 8ตลอด CA-380ก็ยึดไว้ที่380+-ได้นิดหน่อย

และเกลือแพงๆที่ให้แร่ธาตุมาเยอะๆสูง  ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ต้องเปลี่ยนน้ำ เพราะก้นตู้ก็ใช้ไปทุกวัน หากค่าแกว่งย่อมส่งผลกับก้นตู้ได้เช่นกัน
ดังนั้น ต้องหาให้ได้ก่อนว่า ในช่วงเวลานึงก้นตู้ใช้แร่ธาตุหลักๆไปเยอะแค่ไหน ต้องคอยจดบันทึกไว้ แล้วก็เปลี่ยนน้ำหรือเติมค่าต่างๆให้ได้ระดับนั้นเป็นระยะครับ

ส่วนเกลือถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องตีไว้นานๆ  ผสมแล้วใช้น่าจะดีกว่า แร่ธาตุต่างๆจะได้อยู่ครบๆครับ
ส่วนผม ผสมน้ำไว้แค่ไหน ก็เปลี่ยนน้ำเท่านั้นเลย ใช้จนหมด ไม่ต้องมานั่งเก็บรักษาครับ
kookkaii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/12/14, [13:22:25] »

ของผมใช้ Red sea ฮะ
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/12/14, [15:11:56] »

instant ocean ก็โอนะครับ ราคาไทยๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์