Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านขายปลาหรือปะการัง ที่มีบริการหลังการขาย  (อ่าน 794 ครั้ง)
Sine ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/06/14, [14:42:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอทราบพิกัดร้านขายปลาหรือปะการังที่มีบริการหลังการขาย เช่นปลาหรือปะการังมีปัญหารับ claim ได้ประมาณนี้ครับ ขอ IB นะครับ ขอบคุณครับ
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/06/14, [14:53:57] »

จริงๆ หลายๆร้านที่ผมเคยซื้อเค้าก็รับเคลมนะครับ เช่น

1. ตอนซื้อประการังมาเราดูแล้วหว่ามันแปลกๆ ก็ถามเค้าก่อน ถ้าเค้าบอกว่าไม่มีปัญหา แล้วสุดท้ายมีปัญหา ก็ถามเค้าเลยว่าจะเคลมให้ไหม เช่นเปลี่ยนชิ้นใหม่  (แต่ถ้าไม่ให้นี่  ไม่ต้องไปซื้อกับเค้าอีก)

2. ตอนซื้อปลา ร้านบอก กินเม็ดแล้ว ไม่กินประการัง (ตระกูล แองเจิ้ล) พอเราเอามาแล้วไม่สบายใจ ก็บอกเหตุผลกับร้านเค้าดีๆ เค้าก็ให้คืน (เปลี่ยนเป็นปลาอื่น)

ปล. ขอไม่บอกชื่อร้านนะครับ อยากทราบหลังไมค์ครับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/06/14, [14:56:20] »

ชีวิตจริงท่าทางจะหายาก  เพราะของพวกนี้เราเลือกด้วยตนเอง พอซื้อไปมีปัญหาจะมาเครมคงลำบากอ่ะเพราะมันจะมีปัจจัยอื่นๆมาชี้วัดด้วยว่ามีปัญหาเพราะอะไร เนื่องด้วยเพราะมันเป็นสิ่งมีชีวิตแค่เราซื้อออกจากร้านอากาศร้อนรถติดสิ่งมีชีวิตก็อาจมีปัญหาแล้วละ ถ้าเป็นพวกอุปกรณ์ทุกร้านมีบริการหลังการขายทั้งนั้นละครับ แต่ถ้าเรื่องหมกเม็ดข้อมูลของงี้ทางร้านน่าคุยได้นะโลกมันเปลี่ยนไปแล้วผู้บริโภคตัวใหญ่กว่าผู้ขายเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/14, [14:58:26] โดย wewe »
anitt ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/06/14, [15:27:34] »

จริงๆแล้ว ก่อนที่จะซื้อปลา ปะการัง ควรจะทำการบ้านทำความรู้ก่อนนะครับ ว่ามันเลี้ยงแบบไหน กินอะไร เลี้ยงยากไม่ยาก  ร้านที่ดีส่วนใหญ่จะบอกอยู่แล้วว่ามันเลี้ยงแบบไหน

สิ่งมีชีวิตเอามาแล้วมีปัญหา โดยส่วนใหญ่มันเคลมยากอยู่แล้ว เพราะตอนอยู่ที่ร้านเค้ามีอุปกรณ์ดี ดูแลดี แต่ถ้ามาถึงตู้เราที่มันไม่พร้อม แล้วทำให้ปะการังตาย ตรงนี้มันน่าจะอยู่ที่ตู้เรามากกว่า 

ปะการังถ้าแปลกก็อย่าซื้อ ไม่ต้องเชื่อร้าน เอาตัวเองนี่แหละ ถ้าดูแล้วไม่ชอบ ก็อย่าเอามา  เพราะปะการังหลายชนิดต้องมีร่อนมีแหว่งไปบ้าง ถ้ามีการเปลี่ยนค่าน้ำ

ก่อนซื้ออะไรมาควรนึกถึงตู้ตัวเองเป็นอันดับแรก ว่าพร้อมหรือไม่พร้อม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์