Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงกุ้งการ์ตูน  (อ่าน 968 ครั้ง)
sarusaruchan ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/02/13, [19:26:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากเลี้ยงกุ้งการ์ตูนแบบปล่อยๆในตู้เลย
แต่!!!!!!!
อยากถามว่า ถ้าเลี้ยงปล่อยๆแบบนี้ เวลาให้อาหาร(ปลาดาวเหยื่อ) ทำยังไงคะ ????
ค่อยๆให้มันอาทิดละตัว หรือปล่อยให้ดาวยั้วเยี้ยในตู้เยย

แล้วที่สำคัญนังดาวเหยื่อมันจะมาดอดแทะเล็มก้นตู้ไหมคะ -*- ที่กลัวคือมันมาแทะทรัพย์สมบัติในตู้อ่ะคะ สยองแน่เยยถ้าเป็นงั้น

หรือควรจะเลี้ยงในกล่องดีที่สุดคะ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/02/13, [20:13:05] »

ลองจัดมุมให้เหมือนที่อยู่ตามธรรมชาติดูพยายามเอาหินซ้อนเป็นโพรงจากพื้นซักโพรงไซส์กำปั้น
ช่องไม่ทะลุแต่พอมีช่องให้น้ำผ่านบ้างเอาหันออกหน้าตู้จะได้เห็นง่ายๆ ปล่อยใกล้ๆโพรงแล้วดาวเหยื่อ
จะสะดวกตัดเป็นขาให้หรือให้เป็นตัวก็ตามสะดวก การทิ้งไว้เป็นตัวถ้าน้ำสะอาดพอและไม่มีปลากวน
สามารถงอกเพิ่มได้อีก ยุ่งก้นตู้ไหม? อาจมีบ้างตามสายพันธุ์บอกได้ยากครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/02/13, [20:47:35] »

ขอบคุงค่าพี่ป็อป  [on_055] [on_055]
Krit2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/02/13, [11:43:29] »

ให้เป็นตัวไปเลยครับ ครั้งละ1ตัว เค้าจะเอาขาจับไว้
ไม่ทันได้ยุ่งกับก้นตู้หรอกครับ  โดนกินหมดซะก่อน n032
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/02/13, [11:54:06] »

จัดตู้ตามคุณป๊อบบอกเลยครับ และดาวเหยื่อควรค่อยๆให้ อาจจะวางในตู้ไว้ซัก 2-3 ตัวต่อครั้งก็มากพอแล้วครับ ที่เหลือเก็บกรองล่าง เรฟูเจี้ยมจะดีมาก นิสัยกุ้งการ์ตูน ถ้าน้ำเย็นจะกินทิ้งไปเรื่อยๆ ดาวอาจจะเน่าตายได้ครับ

ดาวเหยื่อกินพืช และเศษอาหารอินทรีย์สาร เป็นอาหาร ได้แก่ ตะใคร่สาหร่าย และตะกอนครับ ไม่ยุ่งก้นตู้ แต่การเดินไปบน sps อาจจะสร้างความเสียหายได้บ้าง แต่ปกติมักไม่เดินบนตัวปะการังมีชีวิตครับ
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/02/13, [12:14:20] »

จัดตู้ตามคุณป๊อบบอกเลยครับ และดาวเหยื่อควรค่อยๆให้ อาจจะวางในตู้ไว้ซัก 2-3 ตัวต่อครั้งก็มากพอแล้วครับ ที่เหลือเก็บกรองล่าง เรฟูเจี้ยมจะดีมาก นิสัยกุ้งการ์ตูน ถ้าน้ำเย็นจะกินทิ้งไปเรื่อยๆ ดาวอาจจะเน่าตายได้ครับ

ดาวเหยื่อกินพืช และเศษอาหารอินทรีย์สาร เป็นอาหาร ได้แก่ ตะใคร่สาหร่าย และตะกอนครับ ไม่ยุ่งก้นตู้ แต่การเดินไปบน sps อาจจะสร้างความเสียหายได้บ้าง แต่ปกติมักไม่เดินบนตัวปะการังมีชีวิตครับ
ขออนุญาติ จขกท นะครับ ที่บอกว่าให้2-3ตัวต่อครั้งก็พอหมายถึงอาทิดล่ะ 2-3 ตัวต่อคู่เลยหรอครับ
แล้วถ้าในตู้ มีกุ้งพยาบาลอยู่แล้วเค้าจะตีกันมั๊ยครับ  [อั่กๆๆๆ]
ปล. ที่เคยอ่านบอกว่ากำลังคิดอาหารสำหรับกุ้งตัวตลก ไม่ทราบว่าเค้าประสบความสำเร็จรึยังครับ
แล้วถ้ามีคนทำสำเร็จรบกวนบอกที่อยู่ผมด้วยนะครับ ผมจะไปไหว้งามๆสัก3ที  beg1  อยากเลี้ยงตั้งนานและแต่กลัวน้ำเน่าเพราะปลาดาวนี่แหละ    [on_051]
Pattii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/02/13, [12:32:17] »

ขอเสริมอีกนิดนะค่ะ ปลาดาวที่อยู่ตามชายหาด เอามาให้ทานได้ไหมค่ะ แล้วถ้าเอามาจะอยู่ได้นานไหมค่ะ มีผลเสียต่อระบบรึป่าวค่ะ
     ขอบพระคุณมากค่ะ       
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/02/13, [16:17:00] »

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยคร๊า

[on_066] [on_066] [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์