Aqua.c1ub.net
*
  Sat 21/Sep/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ... อยากเริ่มต้นกับครัสเตเชียนก้นตู้ ...  (อ่าน 1193 ครั้ง)
Axaravut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/01/13, [09:48:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

... คืออยากเรียนถามผู้มีประสบการณ์ครับ ...
... ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงครัสเตเชียนก้นตู้ครับ ...
... มือใหม่สมควรเริ่มด้วยอะไรดี ... จำนวนเท่าไหร่ ... ขนาดตู้ที่เหมาะสม ...
... แบบว่ามีตู้ 14 นิ้วว่างๆ ... อยากทดลองตู้ทะเล ... แต่ถ้าเป็นปลาคงไม่หมวย ...
... ส่วนก้นตู้ที่ไม่ใช่ครัสเตเชียนคาดว่าไม่รอดแหงๆ ... แต่เคยเลี้ยงเครย์ฟิชตู้ 14 นิ้วได้ ...
... จึงคิดว่าน่าจะเลี้ยงครสเตเชียนทะเลได้เหมือนกัน ... ขอคำชี้แนะด้วยครับ ...
... ป.ล. ถ้าเอาหินนิลดำที่เคยใช้กับตู้น้ำจืดมาปูพื้นตู้ทะเลให้ครัสเตเชียน ... จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ...
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/01/13, [12:59:17] »

กุ้งมังกรโลด...แต่ตู้งอกแน่นอนครับ... [on_026] [on_026] ส่วนหินนิลดำจากข้อมูลในเว็บนีบอกมาว่าปูกับพื้นทะเลได้ครับ...แต่มันจะคมแล้วก็หินนิลดำอาจมีแร่เหล็กปนมาครับ... [on_065]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/01/13, [15:10:26] »

กุ้งมังกรโลด...แต่ตู้งอกแน่นอนครับ... [on_026] [on_026] ส่วนหินนิลดำจากข้อมูลในเว็บนีบอกมาว่าปูกับพื้นทะเลได้ครับ...แต่มันจะคมแล้วก็หินนิลดำอาจมีแร่เหล็กปนมาครับ... [on_065]
... กุ้งมังกรเยเหรอ ... แค่กุ้งก็ใหญ่กว่าตู้แล้วมั้งครับ ...
... นึกออกแค่กุ้งดีดขัน ... แต่ตัวอื่นก็น่าจะได้มั้งครับ ...
... เลยลองถามผู้มีประสบการณ์ดู ...
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/01/13, [23:38:30] »

กุ้งการ์ตูน กุ้งมดแดง กุ้งพยาบาล กุ้งนักเลง ปูแมงมุง ปูแต่งตัว เม่นทะเล(อันนี้ไม่ใช่ครัสเตเชียนละ [on_026] )...เยอะแยะครับ...ตามสบายแต่ระวังเวลาเอาลงตู้นิดนึงเพราะพวกกุ้งเค้าน็อกน้ำง่ายครับ....เรื่องการเอาลงตู้ก็หาเอาในเว็บได้ครับ...
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/01/13, [16:06:38] »

ตู้เล็กๆใช่ว่าจะใช้งบเลี้ยงเล็กตามไปด้วยนะครับ

ถ้าจะลอง ตัวง่ายๆ และพอได้ดูศึกษา กุ้งมดแดงครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/01/13, [09:43:38] »

ตู้เล็กๆใช่ว่าจะใช้งบเลี้ยงเล็กตามไปด้วยนะครับ

ถ้าจะลอง ตัวง่ายๆ และพอได้ดูศึกษา กุ้งมดแดงครับ

... บ้านผมใกล้ทะเลครับ ... ดังนั้น ... เรื่องน้ำตัดไป ...
... เรื่องสิ่งมีชีวิตที่จะเลี้ยงก็พอจะหาได้จากริมทะเลครับ ...
...  [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] ...
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/01/13, [11:14:50] »

... บ้านผมใกล้ทะเลครับ ... ดังนั้น ... เรื่องน้ำตัดไป ...
... เรื่องสิ่งมีชีวิตที่จะเลี้ยงก็พอจะหาได้จากริมทะเลครับ ...
...  [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] ...

งงเลย งั้นที่ถามคืออะไร คือจะถามว่าอยู่ใกล้ทะเล อยากลองเลี้ยง จะไปจับครัสเตเชีย ตัวอะไรมาเลี้ยงดีใช่มั๊ยครับ น่าจะบอกข้อมูลตั้งแต่ต้นกันไป

เอาที่คนอื่นไม่มีใครเลี้ยง ติดทะเลก็หาจั๊กจั่นทะเล กุ้งดีดขัน เลี้ยงดู หรือปูใบ้ ปูพระอาทิตย์ พวกนี้ยังหาง่ายเลี้ยงไม่ยาก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์