Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Project - Apistogramam trifasciata  (อ่าน 2002 ครั้ง)
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 07/10/12, [00:08:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
  ขนาดตู้ 10*20*10   จัดแบบมีอะไรเหลือก็ใส่ๆลงไป และมีที่ให้ปลาวางไข่เช่นกระถาง , ไตรฟาส 1 คู่  , ดิน advance soli , น้ำประปาล้วน
b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
  อุณหภูมิ 26-29 องศา    Ph 5.8    TDS ไม่ทราบครับ
c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ  
ตัวผู้จาก Apistozone ตัวเมียปลาสายคุณยาวโดงแดง (สายน้องแมค เธอก็รู้)
d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
   การเลี้ยงพ่อและแม่ปลา : กินเตตร้าบิทเป็นหลัก ไรทะเลบ้างเป็นบางมื้อ(ตามอารมณ์และเวลา)
   การจับคู่ : ปลาคงว่างไม่รู้ทำอะไร เลยป่ามป๊ามกัน
   การอนุบาล : แยกไข่มาเป่าโดยการนำภาชนะเปล่ามาเตรียมไว้ ดูดน้ำในตู้ลงภาชนะ และย้ายวัตถุที่มีไข่ลงไป เปิดอ๊อกพอประมาณไปในภาชนะ
   ช่วง4อาทิตย์แรกให้อาร์ทีเมียฟักเองเป็นหลัก หลังจากผ่านไป4อาทิตย์ ช่วงนี้ให้ใส้เดือนน้ำเป็นหลัก ครับ

ภาพถ่ายประกอบรายงาน

a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม

ตอนไข่ มีตัวเมียแค่ตัวเดียว แต่ตอนนี้มี3แล้วครับ

b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา

(ตอนอยู่ตู้เก่า)
c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ
ภาพลูกปลาที่เอามาเป่า

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว

ซูมๆ

บอกตามตรงว่าผมพยายามเพาะไตรฟาสมาหลายรอบมากๆ แต่ไม่เคยได้กับเขาเลย เพิงเคยได้ครั้งแรก ซื้อมาตายไปไม่รู้กี่คู่ ้hahaha

ปล.รบกวนพี่อ๊อดประเมิณด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ  emb01
ปล2.ถูกใจกันก็กด LIKE ให้บ้างนะคร๊าบ [on_055]
apisto_6433 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/12, [09:27:55] »

ปลาสวยมากครับ ถ่ายรูปก็สวย  [เจ๋ง] ถ้าลูกโตช่วยจัดมาให้หน่อยนะครับ  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/12, [10:34:06] โดย apisto_6433 »
scouty ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/12, [10:00:15] »

สวยครับ^^ [เจ๋ง]
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/12, [11:24:44] »

ตัวนี้ผมก็แพ้ทางเหมือนกัน ตายไปเยอะกว่าจะได้ลูกปลา
som ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/12, [21:43:43] »

ยินดีด้วยครับ
ผลิตปลาสวยๆ ออกมาลดการนำเข้าครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/12, [23:11:31] »

ประเมิน Apistogramma trifasciata ของคุณ Apisto_Lism  ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=194890.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma trifasciata

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ pH ต่ำใช้ได้
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ ต่างแหล่งกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ 
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ   บางทีงี้แหล่ะครับ จะมีชนิดที่ไม่ถูกชะตากับเรา
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. trifasciata)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma เคยได้ไปแล้ว)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่งกัน)

รวมคะแนน (เก่า + ริโอมามอเรใหม่ + ไตรฟาสใหม่)
695 + (10+0+0+0+5) + (10+10+0+0+5) = 735 คะแนน

ผ่านประเมินครับ ดีใจด้วยครับ
ยังรักษาตำแหน่งอันดับ 1 ของ DCB ได้อย่างเหนียวแน่น
 [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/10/12, [09:59:54] »

ปลาสวยมากครับ ถ่ายรูปก็สวย  [เจ๋ง] ถ้าลูกโตช่วยจัดมาให้หน่อยนะครับ  ้hahaha

ขอบคุณมากครับ จริงๆตัวผู้สวยมากเลยแต่ไม่ยอมเล่นกระจกซักที   036

ไว้โตๆแล้วจะแจ้งนะครับ

สวยครับ^^ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับผม

ตัวนี้ผมก็แพ้ทางเหมือนกัน ตายไปเยอะกว่าจะได้ลูกปลา

sho01

พี่ไก่ก็แพ้ทางตัวนี้เหมือนผมด้วยหรอครับ นึกว่าในประเทศมีผมคนเดียว  [on_026] [on_026]

ยินดีด้วยครับ
ผลิตปลาสวยๆ ออกมาลดการนำเข้าครับ

ขอบคุณครัยพี่สม ผมก็หวังให้ลูกปลาออกมาสวย  ้hahaha

พยายามหาสายกระโดงแดงๆมาทำ  [on_035]

รวมคะแนน (เก่า + ริโอมามอเรใหม่ + ไตรฟาสใหม่)
695 + (10+0+0+0+5) + (10+10+0+0+5) = 735 คะแนน

ผ่านประเมินครับ ดีใจด้วยครับ
ยังรักษาตำแหน่งอันดับ 1 ของ DCB ได้อย่างเหนียวแน่น
 [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่อ๊อด จริงๆตู้นี้ไม่ได้ตั้งเพื่อไตรฟาส พอดีมีข้อผิดพลาดนิดหน่อยเลยต้องจับพวกมันโยนไว้ตู้นี้  ้hahaha
เธอก็รู้ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/10/12, [09:07:44] »

บ้านผมไตรฟาสก็ไข่ไปสามรอบ  กินไข่ไปสอง

เอามาป่าวเองรอบที่สาม รากิน 

ตอนนี้กำลังไข่รอบ สี่เมื่อวานนี้ครับ

เอามาฟักเองอีกครั้ง ไม่รู้จะรอดมั้ย  [on_024]

ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับ อีกไม่กี่เดือนคงจะเห็นไตรฟาสสวย ๆ มาดูกัน   [เจ๋ง]

« ตอบ #8 เมื่อ: 09/10/12, [09:26:40] »

บ้านผมไตรฟาสก็ไข่ไปสามรอบ  กินไข่ไปสอง

เอามาป่าวเองรอบที่สาม รากิน 

ตอนนี้กำลังไข่รอบ สี่เมื่อวานนี้ครับ

เอามาฟักเองอีกครั้ง ไม่รู้จะรอดมั้ย  [on_024]

ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับ อีกไม่กี่เดือนคงจะเห็นไตรฟาสสวย ๆ มาดูกัน   [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ พี่เลี้ยงปลาโตช้ามากน่าจะหลายเดือนกว่าจะได้ขาย  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์