Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ออตโต ครับ  (อ่าน 1968 ครั้ง)
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/04/12, [23:37:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อมาแล้ว ตาย ทำไงดี T-T ไม่ไหวจะเครียแล้ว cryingrun cryingrun

ตู้24 กุ้งแคระ 40 ปลาคาดินัล 20 ออตโต (เพิ่งตาย) ไป 2ตัว ตัวแรกตายหลัง ปล่อย 4วัน ตัวที่2 ซื้อใหม่ตายในวันแรกที่ปล่อย asspain

อุณภูมน้ำ27 ค่อนข้างนิ่ง  ph น่าจะนิ่งเพราะกุ้งแคระที่เลี้ยง แข็งแรงทุกตัว อาหาร เตตร้าบิทคอมพรีท ใส่ไว้เกินพอและตัก ออกหาก เหลือทุกครั้ง มีปั้มลมใส่ ออกด้วย คาร์บอนยีส ไฟวันละ 10 ชม.ปุ๋ยน้ำ ร้าน atlantis 4cc ต่อ สัปดา

ไม่มีชีวิตใดสังเวยเลย นอกจาก ออตโต ที่ นอนซึด คาพื้นตู้ [on_065] [on_007]

ผมว่าผมทำตามสูตรเกือบหมดแล้วนะ ทำไม มันยังตายครับ แนะนำที ผมพลาด ตรงไหน จะไปเบิกมาใหม่ แต่กลัว ตาย อีก [on_024]

ใครเลี้ยงแล้ว รอดช้วยบอกทีว่าตู้ท่านเป็นยังไงบ้าง

มีเทคนิคไรให้มันรอด

ปล. ตดหลุมรักความน่ารักของมัน แต่มันทำร้ายจิตใจผมมากเวลามันตายแบบ ซีดคาก้นตู้ cryingrun cryingrun [on_024] [on_024]
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/04/12, [00:05:13] »

มีตะไคร่ให้มันกินรึเปล่าครับ บางทีอาหารเม็ดมันก็ไม่กินนะครับ  [on_062]
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/04/12, [01:24:31] »

[on_065] เลี้ยงไม่ยากน่ะ ของผมลงไว้เป็นปียังไม่มีตายเลย ย้ายจากตู้แพะที่ยุบมาตู้ไม้น้ำได้2เดือนละ ลองปรับน้ำอ่ะครับ เลือกปลาก็ถามเจ้าของร้านเลยว่าให้อะไรกิน บางตัวมันไม่กินเม็ดก็ลองให้แตงกวา ก็ได้ครับใส่ไปซักพัก 5-10นาทีก็ตักออกเดียวน้ำเน่า
เท่าที่ดูน่าจะเกิดจากเครียด ไม่กินอาหารอ่ะน่ะ คือปลาบางตัวมันอยู่ในตู้นานๆมันก็ปรับตัวได้ครับ แต่ปลาลงใหม่นี้เอาปลาเก่าเรามาเป็นเกณฑ์วัดไม่ได้น่ะ บางทีปลาใหม่มันอาจป่วยอยู่แล้ว หรือมันยังไม่ชินน้ำ อ่อนแอ บางครั้งพอย้ายตู้มาตายเฉยก็มี แนะนำเบื้องต้นก็ลองปรับสภาพน้ำ เลี้ยงในตู้แยกก่อนซัก1-2อาทิตย์ หาหินแช่น้ำตู้เก่าไปตากแดดเอาตะไคร่ให้มันกินก็ดีครับ

ตู้ผมก็ 24 กุ้ง20 ปลาซับวา10ตัว ออตโต้2
อุณภูมิ 25
คาร์บอนถัง 4ฟอง/วิ วันละ 8ชั่วโมง ปิดพร้อมไฟ
ph 6.5 น้ำประปาไม่กรอง อาศัยพักน้ำ 2วัน ปุ๋ยกล้วยไม้ฝัง ปุ๋ยน้ำกะๆเอา2วันครั้ง
อาหาร 3วันครั้ง เตตร้าบิท 10กว่าเม็ด สลับอาหารปลาหมอ 3-4เม็ด -*-อาศัยตะไคร่น้ำในตู้ ก็ยังไม่มีตัวไหนตายน่ะ ตั้งตู้มา2เดือน ใส่AZooฝาแดงอาทิตย์ละครึ่งฝา มอสงามดี ปลากุ้งก็ปกติ
ไม่ได้ใส่ปั้มลม
ลงปลาก็พักนานหน่อย ปรับน้ำ

อ๊อตโตอ้วนดี >_<''

รื้อไม้หน้าตู้กระจุยกระจายก็ปล่อยไปตามมีตามเกิด  ้hahaha
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/04/12, [06:55:26] »

อยากมี ไอตัวเกาะ กระจกแบบนั้นมั้ว  cryingrun

อยากจะไป เบิกมาใหม่ กลัว ตาย อีก เนี่ยสิ  asspain

ไม่ยอมแพ้จะหามาใหม่ไว้ จะมารายงาน ผล ต่อหลังวันนี้ จะไปรับมา อีก 2ตัว มาลองดู

วันนี้จะไปคัดปลสกับมือตัวเองเอา แบบ ว่ายหนี สวิง ตั้งแต่ในตู้เลย กลัว ไม่ฟิต  [on_026]

แต่ถ้าตายอีกก็คงจะต้องไปแอบร้องไห้แล้วหล่ะ [on_051]
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/04/12, [20:15:01] »

อยากมี ไอตัวเกาะ กระจกแบบนั้นมั้ว  cryingrun

อยากจะไป เบิกมาใหม่ กลัว ตาย อีก เนี่ยสิ  asspain

ไม่ยอมแพ้จะหามาใหม่ไว้ จะมารายงาน ผล ต่อหลังวันนี้ จะไปรับมา อีก 2ตัว มาลองดู

วันนี้จะไปคัดปลสกับมือตัวเองเอา แบบ ว่ายหนี สวิง ตั้งแต่ในตู้เลย กลัว ไม่ฟิต  [on_026]

แต่ถ้าตายอีกก็คงจะต้องไปแอบร้องไห้แล้วหล่ะ [on_051]

สู้ๆ ลองดูครับอย่ายอมแพ้  [on_013]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์