Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเหลือง  (อ่าน 1153 ครั้ง)
Sυρεя-υρ # ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/11/11, [21:49:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อปลามาใหม่ คนขายบอกว่าเอามาจากทะเลอ่ะครับ
เค้าพักไว้วันเดียวเอง

มี powder tang ส้มขาว แล้วก็ กุ้งพยาบาลอีก 3 ตัว
อยากใส่ยาเหลือง  แต่ไม่รู้ว่าะจเป็นอันตรายกับกุ้งพยาบาลรึป่าว

ขอความรู้หน่อยคร้าบบบ  [on_003]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/11, [21:57:00] โดย Sυρεя-υρ # »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/11, [21:56:08] »

ซื้อปลามาใหม่ คนขายบอกว่าเอามาจากทะเลอ่ะครับ
เค้าพักไว้วันเดียวเอง

มี powder tang ส้มขาว แล้วก็ กุ้งพยาบาลอีก 3 ตัว
อยากใส่ยาเหลือง  แต่ไม่รู้ว่าะจเป็นอันตรายกับกุ้งพยาบาลรึป่าว

ขอความรู้หน่อยคร้าบบบ  [on_003]
[งง] มีจุดประสงค์การใส่เพื่ออะไรล่ะครับ ยังไงก็ไม่ควรใส่ลงตู้หลัก แล้วขนาดกับระบบตู้เป็นยังไงบ้างเหมาะกับตระกูล Tank หรือเปล่ามันเป็นกลุ่มบริโภคมหาศาลและขับของเสียเยอะเป็นภาระกับระบบมากไม่เหมาะกับตู้ตั้งใหม่ที่ระบบยังไม่เข้าที่นะครับ ไซส์ตู้ที่เหมาะควรเกิน 36 ขึ้นไปจะดีต่อทั้งผู้เลี้ยงและน้องปลาครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/11/11, [21:59:12] »

[งง] มีจุดประสงค์การใส่เพื่ออะไรล่ะครับ ยังไงก็ไม่ควรใส่ลงตู้หลัก แล้วขนาดกับระบบตู้เป็นยังไงบ้างเหมาะกับตระกูล Tank หรือเปล่ามันเป็นกลุ่มบริโภคมหาศาลและขับของเสียเยอะเป็นภาระกับระบบมากไม่เหมาะกับตู้ตั้งใหม่ที่ระบบยังไม่เข้าที่นะครับ ไซส์ตู้ที่เหมาะควรเกิน 36 ขึ้นไปจะดีต่อทั้งผู้เลี้ยงและน้องปลาครับ

ตู้ไซส์ 36 ระบบยังไม่ลงตัวครับ เห็นว่าเป็นปลาจากทะเล ก็เลยคิดว่าจะใส่ยาเหลืองเพื่อฆ่าเชื้อที่ติดมาจากทะเล
เพราะตอนนี้เอาใส่กะละมังใบใหญ่ เอาไว้ ตามรูปอ่ะครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/11/11, [22:06:25] »

เอาแบบง่ายๆก็แยกปลาไว้ใส่ยาเหลืองตามโดสที่ระบุถ้ามีอ๊อกหัวทรายใส่ด้วยก็ดีครับแช่ซัก 30 นาทีก็พอแล้วล่ะลง Tank คุมอุณหภูมิให้ดี วิธีลงสมช.ในตู้คลิกที่ลายเซ็นผมได้ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/11/11, [22:14:48] »

ขอบคุณครับคุณป๊อป
กลัวปลากับกุ้งเค้าจะช๊อก เพระาเค้ามาจากทะเลแสนงามมม ...
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/11/11, [22:18:39] »

ขอบคุณครับคุณป๊อป
กลัวปลากับกุ้งเค้าจะช๊อก เพระาเค้ามาจากทะเลแสนงามมม ...
กุ้งไม่ต้องแช่นะครับปรับน้ำช้าหน่อยตามที่ผมเขียนไว้ให้เป็นบทความเลยครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/11/11, [22:49:06] »

ตอนนี้น้ำ pH 8
NO2 <0.3 mg/L
NO3 25 mg/L
Temp 27
ความเค็ม 29 ppt

ตอนเอามา ความเค็ม 32 ปรับไปเรื่อยๆแล้วครับ ตอนนี้ปล่อยลงไปแล้ว
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/11/11, [08:22:36] »

กุ้ง หอย ปู ปลา ที่ขายกันเนี่ย มันมาจากทะเลทั้งนั้นแหละ โดนจับมาทั้งนั้น โดยวิธีต่างๆ เช่นใช้ยาพิษ ไซยาไนส์ หรือดำน้ำลงไปช้อน ส่วนมากที่ขาย ที่มาจากการเพาะมีแค่การ์ตูน กับ แมนดารินเท่านั้นแหละ เด็มเซลด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์