Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งท้องของกุ้งกับการจัดตู้  (อ่าน 1999 ครั้ง)
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 28/02/11, [22:32:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สไตลการจัดตู้ มีผลกับการตั้งท้องของแม่กุ้งไหมครับ
อยากทราบว่าจัดตู้แบบโล่งๆ เพื่อโชว์กุ้ง
กับแบบรกๆให้กุ้งมีที่หลบเยอะ  เน้นแบบธรรมชาติ
มีผลต่อการท้องของแม่ก้งไหมครับ  อยากทราบข้อดีของแต่ละอย่าง
แล้วส่วนตัวพี่ๆ ใช้แบบไหนอยู่ครับ
Tao ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/02/11, [22:39:56] »

ผมว่ารกๆหน่อย แต่ข้อเสียมันจะหากุ้งไม่ค่อยเจอ
mookendo ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/11, [22:43:23] »

เท่าที่ลองมาไม่ค่อยมีผลครับ แต่ตู้มีต้นไม้เยอะๆก็ดีครับช่วยดูดของเสียต่างๆ แต่ก็ต้องระวังจุดอับครับ
Hoog ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/11, [23:16:46] »

ผมว่าไม่มีผลนะครับ แต่มันจะไปมีผลตอนมีลูกกุ้งเล็กๆจะได้มีที่หลบภัย ตัวอ่อนแอจะได้หลบแรงน้ำได้ด้วยน่ะครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/11, [23:54:39] »

emb01  หาที่หลบให้เค้าหน่อยก็ดีครับ 

แม่กุ้งเวลาลอกคราบก่อนผสม หรือ  ช่วงที่จะผสม  ถ้าตัวผู้เยอะๆๆ  จะโดนรุ่มโทรมจะตายได้  หาที่หลบๆๆให้ซักนิดก็จะดีครับ       

แล้ว ยังลูกกุ้งอีกจะได้ไม่โดนน้ำพัดไปๆๆ มาๆๆ   เหมือนที่ ด้านบนบอกอะครับ  [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/03/11, [00:21:00] »

ตู้ที่บ้านรกชิบเป๋ง มองหากุ้งไม่ค่อยเจอ(เพราะน้อยด้วย)
คนรักเรดบี~!!! ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/03/11, [23:09:43] »

ผมว่าถ้ารกๆๆๆๆๆๆๆๆ [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]ถึงรกที่สุดกุ้งท้องดีนะ [กรี๊ดดดด] [ตกหลุมรัก]
ถ้าเปล่าโล่งๆๆๆกุ้งเค้าไม่ทำอารายให้เราเห็นหรอก [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
บัuลัJnoJBooM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/03/11, [07:47:42] »

อันนี้ ผมว่า layout ของตู้ การจัดพื้นที่ มีส่วนนะ ครับ แต่ว่าอีกอย่างนึง ไม่ทราบว่า หลายๆท่าน เคยเจอ แบบผมบ้างรึปล่าว ตอนตั้งตู้ใหม่ๆ เรื่องอุณหภูมิ พี่ๆเเนะนำผมมาว่าให้ตั้ง ไว้ 24-25 แต่ 2-3 เดือน แระ กุ้งยังท้องแค่ ตัวเดียวเอง นะครับ ทั้งๆที่ระบบนิเวศในตู้ก้ ok ค่าต่างๆ ปรกติ หมด ทุกตัว แต่ จู่ๆ ผมดันไปเจอกระทู้ นึง เค้า บอกให้ตั้ง 25-26 ผมเลย เอามาลองทำดูบ้าง ผลที่ได้รับก้ คือ ภาย ใน ไม่ถึง 1 เดือน นะครับ กุ้ง ผม ท้องไปแระ ตอนนี้ 5 ตัวแล้ว ครับ ^^  [on_035] ปล.ลองดูก้ได้นะครับ 
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/03/11, [21:12:48] »

ส่วนใหญ่ของหนูจัดก็  "ข้างหน้าจอดฮอ  ข้างหลังตลาดนัด" ค่ะพี่ วิน ขาๆๆๆๆๆๆๆ
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/03/11, [21:16:08] »

ส่วนใหญ่ของหนูจัดก็  "ข้างหน้าจอดฮอ  ข้างหลังตลาดนัด" ค่ะพี่ วิน ขาๆๆๆๆๆๆๆ
้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/03/11, [21:52:27] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ชอบพี่จริงๆ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/03/11, [22:33:21] »

เด๋วชาวบ้านเค้าว่าเอา  สาระหน่อยครับ  พอดีได้ตั้งตู้ใหม่สองตู้ครับ

ตู้แรกก็ข้างหลังจะพวกรากดำ,ขนกเล็ก,เฟรมมอสครับ  ข้างๆก็อิริโอขาดไม่ได้ชอบมากส่วนด้านหน้าจะโล่งๆหน่อยครับจะได้เห็นตอนกุ้งกินอาหารและถ้าเหลือก็เก็บออกง่ายๆครับ

ตู้สองข้างหลังก็ด้าซ้ายขนนกเล็ก  ตรงกลางก็รากดำฟิลิปฯ  ด้านขวาก็ขนกใหญ่  ข้างหน้าไม่มีอะไรครับ  แต่ผมรู้สึกชอบตู้นี้ครับ  เวลากุ้งไปเกาะที่ใบรากดำฟิลิปฯดูสวยมากครับเพราะกุ้งอยู่บนพิ้นใบที่ใหญ่และเขียวสวยดีครับ

สวนเรื่องลูกไม่ต้องกังวนครับเลี้ยงพ่อแม่ให้สมบูรณ์เด๋วออกเองครับ  อย่าไปตั้งหน้าตั้งตารอครับไม่สนุกน้า  ที่สำคัญถ้าพ่อแม่ไม่สวยตั้งตู้รออีกตู้ได้เลยครับลูกตรึม  ้hahaha ไม่รู้ทำไมขยันเอากันจริงๆ cryingrun
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/03/11, [00:33:37] »

เด๋วชาวบ้านเค้าว่าเอา  สาระหน่อยครับ  พอดีได้ตั้งตู้ใหม่สองตู้ครับ

ตู้แรกก็ข้างหลังจะพวกรากดำ,ขนกเล็ก,เฟรมมอสครับ  ข้างๆก็อิริโอขาดไม่ได้ชอบมากส่วนด้านหน้าจะโล่งๆหน่อยครับจะได้เห็นตอนกุ้งกินอาหารและถ้าเหลือก็เก็บออกง่ายๆครับ

ตู้สองข้างหลังก็ด้าซ้ายขนนกเล็ก  ตรงกลางก็รากดำฟิลิปฯ  ด้านขวาก็ขนกใหญ่  ข้างหน้าไม่มีอะไรครับ  แต่ผมรู้สึกชอบตู้นี้ครับ  เวลากุ้งไปเกาะที่ใบรากดำฟิลิปฯดูสวยมากครับเพราะกุ้งอยู่บนพิ้นใบที่ใหญ่และเขียวสวยดีครับ

สวนเรื่องลูกไม่ต้องกังวนครับเลี้ยงพ่อแม่ให้สมบูรณ์เด๋วออกเองครับ  อย่าไปตั้งหน้าตั้งตารอครับไม่สนุกน้า  ที่สำคัญถ้าพ่อแม่ไม่สวยตั้งตู้รออีกตู้ได้เลยครับลูกตรึม  ้hahaha ไม่รู้ทำไมขยันเอากันจริงๆ cryingrun
ผมจัดใหม่แล้วเหมือนกันครับพี่คิดว่าลงตัวแระชอบๆ [on_035]

ปล.
สึนามิมายังดีนะเนี่ย ไม่มาตอนพี่ไปโชคดีมากๆเลย
ถ้าไปแล้วซื้อของเล่น ขนม ของน้องกุ้งมาแจกหน่อยเน้อ ้hahaha
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/03/11, [09:27:48] »

ทำเหมือนกันเลย ข้างหน้าไม่ฝให้รด ข้างหลัง อเมซอนเลย  ้hahaha ้hahaha
Imaun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/03/11, [22:47:35] »

ส่วนใหญ่ของหนูจัดก็  "ข้างหน้าจอดฮอ  ข้างหลังตลาดนัด" ค่ะพี่ วิน ขาๆๆๆๆๆๆๆ

5555 ความจ๊าบเยอะนะครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/11, [11:40:44] โดย Imaun »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์