Aqua.c1ub.net
*
  Fri 28/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาลัคเล่ย์ ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 3418 ครั้ง)
mr.aek ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/10/10, [20:07:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมซื่อปลาลัคเลย์ ที่ตาโตๆตัวดำๆอ่ะครับ ซื่อมา 2 ตัว เอามาเลี้ยงกับปลาทองได้เดือนกว่าๆ
ปรากฏว่าไอ้ปลาลัคเลย์เนี่ยตัวหนึ่งเป็นสี ดำลายทอง อีกตัวเป็นสีทองเกือบทั้งตัวเลย
มันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ อยากให้มันเป็นสีดำต้องทำไงดีครับผม  [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/10/10, [07:19:12] »

คือผมซื่อปลาลัคเลย์ ที่ตาโตๆตัวดำๆอ่ะครับ ซื่อมา 2 ตัว เอามาเลี้ยงกับปลาทองได้เดือนกว่าๆ
ปรากฏว่าไอ้ปลาลัคเลย์เนี่ยตัวหนึ่งเป็นสี ดำลายทอง อีกตัวเป็นสีทองเกือบทั้งตัวเลย
มันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ อยากให้มันเป็นสีดำต้องทำไงดีครับผม  [เจ๋ง]

"ลัคเลย์" เป็นวิธีการสะกดที่ประหลาดที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาเลยครับ  [on_007] [on_007]

คำนี้ใช้เรียกปลาทองตาโปนสีดำครับ
สีของปลาทองไม่ว่าจะสายพันธุ์อะไร จะขึ้นกับพันธุกรรมเป็นหลักครับ ปัจจัยอื่นจะมีผลแค่เล็กน้อย
เพราะฉะนั้นคงไม่มีวิธีที่จะทำให้ปลาที่เป็นสีทองแล้ว เปลี่ยนไปเป็นสีดำครับ 
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/10/10, [09:01:24] »

แสดงว่าที่ซื้อมาไม่ใช่ลักเล่  แต่เป็นปลาทอง

ปลาทองตอนเล็กๆ สีเค้าจะออกดำๆแต่จะอ่อนกว่าลักเล่พอโตๆไป สีพวกนี้จะค่อยๆลอกออกเป็นสีจริงของเค้า

ซึ่งบางตัวลอกกันแต่เล็กๆ  บางตัวก้อมาลอกออกตอนโตขึ้นมาหน่อย  ถ้าลักเล่ มันจะดำสนิทอยู่ตลอดอ่ะคับ

จะทำให้กลายเป็นดำ   ง่ายมาก  ซื้อมาเลี้ยงใหม่เลย
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/10/10, [09:26:29] »

แสดงว่าผมโดนคนขายหลอกใช้ใหมเนี่ย ก็คนขายบอกว่ามันเป็นลักเล่ อ่ะครับ
โธ่.....เจอร้านไม่จริงใจแล้วซิ  [on_024] ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ หายโง่เลย
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/10, [09:56:36] »

รักเร่ที่ทำเอาจำนวน

ส่วนใหญ่จะลอกนะครับ ไม่ใช่ว่าแท้ ไม่แท้หรอกครับ

ถ้าอยากได้ดำๆ ต้องซื้อปลาที่ใหญ่หน่อย สายพันธุ์ที่นิ่ง และร้านที่เชื่อถือได้ครับ

รวมไปถึงการเลี้ยงที่ถูกวิธีด้วยนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/10/10, [17:59:01] »

อ๋อมันเป็นงี้นี้เอง เข้าใจแล้วครับผม ขอบคุณอย่างมากเลยนะครับ [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์