Aqua.c1ub.net
*
  Tue 18/Jun/2024
หน้า: 1 ... 5 6 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The charming Sulawesi Sh. บทสรุปเบื้องต้น  (อ่าน 67343 ครั้ง)
balansae ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #180 เมื่อ: 13/12/10, [09:45:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. การเปลี่ยนน้ำ ผมเปลี่ยน สัปดาห์ละ 1 ครั้ง โดยใช้สายอ็อกดูดบริเวณพื้นตู้เอาของเสียต่างๆ ออก โดยเฉพาะขี้หอยสุลาฯ ซึ่งเป็นสาเหตุให้น้ำเสีย ...ในระหว่างสัปดาห์ถ้าน้ำยุบก็เติม ...  ถึงแม้สัปดาห์นั้น ๆ ดูว่าพื้นตู้สะอาดอยู่ผมว่าก็จำเป็นต้องถ่ายน้ำเก่าออกบ้างเอาน้ำใหม่ที่เตรียมไว้ใส่เข้าไปครับ
2. อาหาร..ตอนนี้ผมเลี้ยงกุ้งโดยให้หากินตระไคร่เป็นหลัก ครับ ปลอดภัยเรื่องน้ำเสีย ...แต่ให้อาหารหอยด้วย
mimima breeder ของ Shirakura ที่เขาเลี้ยง redbee แพงหน่อย แต่ใช้ได้นาน  ผมให้ 2 วันต่อ 1 ครั้ง (อาหารจม..ละลายช้า ..) ต้องดูว่ามันกินหมดหรือไม่ด้วยครับ ถ้าไม่หมดก็ลดอาหารลง .... ก็เห็นกุ้งมันออกมาแจมด้วยครับ
(อาหาร...เคยเลี้ยงด้วย tetrabit และ baby shirmp food เป็นอาทีเมียอบแห้ง ..กุ้งก็กิน แต่ปัจุจบันไม่ได้ใช้แล้ว...คิดว่าตะไคร่ น่าจะพอ ..เปิดไฟ/วันให้นานหน่อย ..), ปลอดภัยจากน้ำเสียด้วย)
3. ตะไคร่เส้นผม/ขน คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมใช้ปากคีบดึงออกเวลาเราเปลี่ยนถ่ายน้ำ ..ทำความสะอาดตู้ไปพร้อมกัน
ถ้าหนักหนาสาหัสก็เอามือดึงออกเลย ...(ล้างมือก่อนล้วงตู้ทุกครั้งครับ) ...แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องความสวยงามก็นานดึงออกก็ได้ ครับ ...ตู้ไม่สวยแต่ กุ้งรอด ก็น่าจะโอเคนะครับ

Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #181 เมื่อ: 13/12/10, [10:13:57] »

1. การเปลี่ยนน้ำ ผมเปลี่ยน สัปดาห์ละ 1 ครั้ง โดยใช้สายอ็อกดูดบริเวณพื้นตู้เอาของเสียต่างๆ ออก โดยเฉพาะขี้หอยสุลาฯ ซึ่งเป็นสาเหตุให้น้ำเสีย ...ในระหว่างสัปดาห์ถ้าน้ำยุบก็เติม ...  ถึงแม้สัปดาห์นั้น ๆ ดูว่าพื้นตู้สะอาดอยู่ผมว่าก็จำเป็นต้องถ่ายน้ำเก่าออกบ้างเอาน้ำใหม่ที่เตรียมไว้ใส่เข้าไปครับ
2. อาหาร..ตอนนี้ผมเลี้ยงกุ้งโดยให้หากินตระไคร่เป็นหลัก ครับ ปลอดภัยเรื่องน้ำเสีย ...แต่ให้อาหารหอยด้วย
mimima breeder ของ Shirakura ที่เขาเลี้ยง redbee แพงหน่อย แต่ใช้ได้นาน  ผมให้ 2 วันต่อ 1 ครั้ง (อาหารจม..ละลายช้า ..) ต้องดูว่ามันกินหมดหรือไม่ด้วยครับ ถ้าไม่หมดก็ลดอาหารลง .... ก็เห็นกุ้งมันออกมาแจมด้วยครับ
(อาหาร...เคยเลี้ยงด้วย tetrabit และ baby shirmp food เป็นอาทีเมียอบแห้ง ..กุ้งก็กิน แต่ปัจุจบันไม่ได้ใช้แล้ว...คิดว่าตะไคร่ น่าจะพอ ..เปิดไฟ/วันให้นานหน่อย ..), ปลอดภัยจากน้ำเสียด้วย)
3. ตะไคร่เส้นผม/ขน คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมใช้ปากคีบดึงออกเวลาเราเปลี่ยนถ่ายน้ำ ..ทำความสะอาดตู้ไปพร้อมกัน
ถ้าหนักหนาสาหัสก็เอามือดึงออกเลย ...(ล้างมือก่อนล้วงตู้ทุกครั้งครับ) ...แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องความสวยงามก็นานดึงออกก็ได้ ครับ ...ตู้ไม่สวยแต่ กุ้งรอด ก็น่าจะโอเคนะครับ

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
John-Amazonas ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #182 เมื่อ: 16/12/10, [09:56:28] »

มาเก็บข้อมูลคับ

แล้วสายออกนี้ดูดที่ผิวๆหรือว่าใช้อะไรช่วยรึเปล่าครับผมใช้ทรายดำญี่ปุ่นอยุ่

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมเลี้ยงอยู่ตู้ 12 นิ้วเองครับ

เน้นปูทรายดำบางๆจะได้ทำความสะอาดง่าย

อีกอย่างใส่เศษประการังลงไปด้วยช่วยเพิ่ม ph ครับ

อาหารกุ้งตอนนี้เตตร้าบิทอย่างเดียวเลยครับผม

[on_018] เคล็ดลับอีกอย่างในการลดของเสียในตู้คือใส่จอกแหนญี่ปุ่นลงไปด้วย

ช่วยลดไนเตรท ฟอสเฟส ที่เป็นของเสียได้ครับ

ตู้ 12 นิ้วน้องกุ้งกะหอยสบายเลย

สาเหตุที่ไม่ปลูกไม้น้ำเพราะหอยผมมันฟาดเรียบเลยเห็นแล้วเศร้าครับ [on_051]

และเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละสองครั้ง ครั้งละ10%ครับผม

เอาไว้แค่นี้ก่อนละกันเด๋วว่างๆเอาข้อมูลมาแชร์เพิ่มเติมครับ [on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/10, [10:19:41] โดย Sonicz »
« ตอบ #183 เมื่อ: 20/12/10, [11:07:20] »

มาเก็บข้อมูลคับ

แล้วสายออกนี้ดูดที่ผิวๆหรือว่าใช้อะไรช่วยรึเปล่าครับผมใช้ทรายดำญี่ปุ่นอยุ่

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมเลี้ยงอยู่ตู้ 12 นิ้วเองครับ

เน้นปูทรายดำบางๆจะได้ทำความสะอาดง่าย

อีกอย่างใส่เศษประการังลงไปด้วยช่วยเพิ่ม ph ครับ

อาหารกุ้งตอนนี้เตตร้าบิทอย่างเดียวเลยครับผม

[on_018] เคล็ดลับอีกอย่างในการลดของเสียในตู้คือใส่จอกแหนญี่ปุ่นลงไปด้วย

ช่วยลดไนเตรท ฟอสเฟส ที่เป็นของเสียได้ครับ

ตู้ 12 นิ้วน้องกุ้งกะหอยสบายเลย

สาเหตุที่ไม่ปลูกไม้น้ำเพราะหอยผมมันฟาดเรียบเลยเห็นแล้วเศร้าครับ [on_051]

และเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละสองครั้ง ครั้งละ10%ครับผม

เอาไว้แค่นี้ก่อนละกันเด๋วว่างๆเอาข้อมูลมาแชร์เพิ่มเติมครับ [on_055]

ใช้สายอ๊อกอย่างเดียวครับ  ..เดิมเคยต่อกับไซริงซ์ที่เอามาตัด แต่มันไม่สะดวกเวลาดูดเศษผลในดงต้นไม้
ใช้ปลายสายอ๊อกดูด โดยเราระวังมันดูดทรายออกมา ถ้าจะติดมาบ้างก็ไม่วากัน... ดีครับข้อมูลอะไรก็มา share กัน จริง ๆ อยากจะให้มีห้องสุลาฯ เป็นการเฉพาะ. เพื่อสะดวกดูด้วยครับ ...
zabnaluck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #184 เมื่อ: 20/12/10, [17:20:33] »

กุ้งน่ารักดีครับ ตู้ก็สวยครับ ชักเกิดอยากเลี้ยงบ้างแล้วเนี่ย  [on_035]
John-Amazonas ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #185 เมื่อ: 25/12/10, [00:20:54] »

ใช้สายอ๊อกอย่างเดียวครับ  ..เดิมเคยต่อกับไซริงซ์ที่เอามาตัด แต่มันไม่สะดวกเวลาดูดเศษผลในดงต้นไม้
ใช้ปลายสายอ๊อกดูด โดยเราระวังมันดูดทรายออกมา ถ้าจะติดมาบ้างก็ไม่วากัน... ดีครับข้อมูลอะไรก็มา share กัน จริง ๆ อยากจะให้มีห้องสุลาฯ เป็นการเฉพาะ. เพื่อสะดวกดูด้วยครับ ...

ช่ายครับน่าจะเปิดสักห้องจิงๆจะได้รวบรวมความรู้กันแน่นๆๆ

อิอิ แล้วตอนนี้ให้ลูกกี่ชนิดแล้วครับ

แนะนำหน่อยครับว่าชนิดไหนเลี้ยงง่ายๆ ตอนนี้ผมมีอยุ่สามชนิด

สปอง  ไวท์สปอต และ ไวท์ออคิดครับ มีตัวไหนง่ายอีกบ้างปะคับ [on_055]
« ตอบ #186 เมื่อ: 26/01/11, [11:22:15] »

ขอบคุณที่เข้ามาชม มาคุยครับ เห็นตู้คุณ Soniz แล้ว สวยดี แล้วจะเข้าไปคุยด้วยนะครับ

มา update  กันหน่อย ....

ลูก ๆ ไวท์สปอร์ต ...ตู้อยู่ดี  ได้ลูก ๆ พอสมควร..

ภาพแรกบรรดา พ่อ แม่ ลุง ป้า น้า อา 

สวัสดี ครับ น้า

ใครว่า สูง ๆ หนูจะไม่กล้าปีน ...

ลูก ๆ หลาย size ... หลายขนาด...

ลุงหอย.. มีอะไรดีฮะ..ใคร ๆ ก็มารุม

ภาพตู้โดยรวม

ตู้อีกใบ...

หมายเหตุ....ตอนนี้อาหารเรดบีหมด..ประหยัด..ก็เลยให้อาหารปลาแพะ..ของฮิการิ..ก็ Work นะ ..รุมกันตรึม 

pro_mong ออฟไลน์
« ตอบ #187 เมื่อ: 24/02/11, [21:44:27] »

[เจ๋ง] กุ้งน่ารักมาก
ken cowboy ออฟไลน์
« ตอบ #188 เมื่อ: 24/03/11, [21:15:47] »

เห็นแล้วอิจฉาไมของเราไม่ได้อย่างงี้บ้าง
lucifer25 ออฟไลน์
« ตอบ #189 เมื่อ: 25/03/11, [04:10:43] »

ของผมเลี้ยงมาได้ไข่นะไม่เคยเห็นลูกกุ้งเลยมีครั้งก่อนเห็นตัวหนึ่งแล้วหายไปเลยไม่รู้ว่าโตหรือตายอะครับของผมลงไปเยอะพอสมควรเหมือนกันเฉพาะไวท์สปอร์ตกะสักประมาณเกือบ 30 ตัวได้ไวท์ออคิทอีก 5 ตัว บลูดอท 1 เยลโลโน้ส 5 เยลโลชิก 2 เฮเลควิน 5 ตอนนี้เท่าที่ดูเหลือไวท์สปอร์ตสัก 5 ตัวเห็นจะได้หนักใจอยู่พอสมควรวันนี้เลยลองวัดค่า GH ดูกะอยู่ที่ประมาณ 5 ว่าจะลองตั้งใหม่อีกตู้
ข้อมูลตู้

ตู้ - 24 นิ้ว
กรอง - กรองแขวนใส่ปะการังล้วน+ใยกรอง  กรองฟองน้ำ
พื้นตู้ - รองพื้นด้วยปะการังแล้วปูทับด้วยทรายดำ
ต้นไม้ - กะมีพวก อนูบีส เฟรมมอส สไปร์กี้มอสพันหิน ตะไคร่
อุณภูมิ - กลางวัน 26-27 องศา กลางคืน 25-26 องศา แล้วแต่ว่าวันไหนร้อนมากน้อยด้วยครับ
ค่าน้ำ - PH 7.6 ใช้น้ำยาจากร้านพี่กบ GH 5 เตตร้าเทส GH
ตอนนี้ตั้งตู้มาได้เกือบ 2 เดือนแล้วยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลยช่วงแรกๆรอดเยอะ มาช่วงก่อนฝนตกอากาศเปลี่ยนล่วงกันระนาวเลย  จากข้อมูลข้างต้นผมควรจะเพิ่มอะไรลงไปอีกบ้างช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7   ขึ้นบน
พิมพ์