Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาจะแย่แล้วครับ  (อ่าน 654 ครั้ง)
FedExz ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 23/07/10, [23:50:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซิวเวอร์ทิปมีอาการ ผอมกว่าตัวอื่น หน้าออกแก่ ๆ โหด ๆ  [on_007] ไม่รวมฝูง ตรงเหงือกมีเหมือนแผลอ่าครับ เป็นได้ 2-3 วันแล้วครับ มันจะติดต่อตัวอื่นมั๊ยครับ ใช้ยาตัวไหนรักษาได้บ้างอ่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล.น้ำในตู้เพิ่งเปลี่ยนใหม่หมดครับ เนื่องจากล้างตู้ 100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/10, [23:55:37] โดย FedExz »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/07/10, [00:40:39] »

ไอพวกนี้ถ้าลองเป็นอาการนี้แล้วไม่แยกออกมา ก็จะมีตัวอื่นเป้นทีละตัวๆ แต่ค่อยๆเป็นนะ
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/07/10, [08:15:45] »

ควรแยกออกมารักษานะครับ โดยอาจแยกออกมาใส่ในตู้ขนาด 24 นิ้ว <<<ตู้ขนาดนี้กำลังดีในการรักษาพยาบาลปลา เล็กกว่านี้ไม่ค่อยเวอร์ค เพราะค่าน้ำ+อุณหภูมิ แกว่งไวมากๆ

ให้ยาต้านแบคทีเรียพวก อควาเรี่ยม 1 หรือ ยาแก้อักเสบ เช่น เตรทตร้าไซคลิน 20 มก./1ลิตร

^
^
^
วิธีที่ให้ไป ไม่ชัวร์นะเพราะคุณให้ข้อมูลมาแค่นั้น

ขอแนะนำหน่อย คุณควรหาข้อมูลเรื่องการเลี้ยงปลาเบื้องต้นนะ อ่านให้มากๆ แล้วคุณจะเข้าใจในเรื่อง น้ำ ระบบกรอง ขนาดตู้ การจัดการต่างๆ รวมไปถึงจำนวนปลาที่ควรใส่ลงไป

เห็น ปล. คุณแล้ว ผมกลัวว่า ปลาอาจจะตายมากกว่านี้นะครับ

ใครเขาแนะนำให้เปลี่ยนน้ำ 100% กัน เปลี่ยน 100 ก็ตาย 100 ครับ

เขาเปลี่ยนกันไม่เกิน 30-40% เท่านั้นแหละ ตัวเธอ....

ลองเริ่มนับ 1 ศึกษาใหม่ โดยอ่านกระทู้ที่มีประโยชน์

คนเลี้ยงปลาเก่งๆ ทุกคน เขาก็เริ่มจากจุดนี้ืทั้งนั้นครับ สู้ๆ

ปล. คุณน่าจะให้ข้อมูลมากกว่านี้หน่อยนะ เช่น ขนาดตู้ ระบบกรอง จำนวนปลา การเปลี่ยนน้ำ อาหาร
รวมถึงรูปสภาพโดยรวมด้วยยิ่งดี....
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์